Trên đời này chẳng có ai là không mắc sai lầm. Nhưng chọn sửa sai, hay tiếp tục sống với sai lầm đó đến cuối đời, sẽ tạo ra sự khác biệt cho mỗi số phận con người.

Mình biết không phải người phụ nữ nào cũng lựa chọn đúng người đàn ông của mình cho lần đầu tiên. Cũng như khi bạn mua một cái váy, có thể lúc thử ở cửa hàng bạn thấy nó thật hợp, thật đẹp, thật vừa vặn. Bạn sẵn sàng rút hầu bao ra để rước bằng được em đó về đội của bạn. Tới khi về nhà, bạn thử lại, có gì đó không ưng mắt, có gì đó không hợp lắm. Bạn ngần ngừ, bạn băn khoăn, cuối cùng bạn quyết định mang cái váy đó trả lại cửa hàng. Cuộc sống cũng như vậy, chọn sai thì phải chọn lại. Vậy tại sao với việc chọn chồng, khi bạn biết là mình đã sai, bạn lại không dám từ bỏ để bắt đầu một lựa chọn mới?

Đừng lấy con cái ra làm lý do. Bạn có thể không cho con một gia đình hạnh phúc, nhưng ít nhất hãy cho con một người mẹ hạnh phúc. Sẽ thật tệ nếu bạn không những không thể cho con một gia đình trọn vẹn ấm êm, mà còn bắt con phải chịu đựng một người mẹ bất hạnh. Bạn nghĩ những đứa trẻ không có cảm xúc sao. Bạn nghĩ những đứa trẻ sẽ vui vẻ, thoải mái, có đời sống tình cảm phong phú, lành mạnh, nếu ở ngay sát bên chúng là một người mẹ lúc nào cũng u sầu, ủ rũ, than thân trách phận, nhìn đời bằng ánh mắt bi quan sao? Bạn sẽ giáo dục con về cuộc sống thế nào nếu trong bạn cuộc sống chỉ là một chuỗi ngày dài những bi kịch và đau thương?

Và hãy nghĩ xa một chút. Bạn muốn con mình được sống trong một xã hội thế nào? Một xã hội mà ở đó người phụ nữ có tiếng nói, có quyền lựa chọn và được tôn trọng, một xã hội có nhiều hơn những người đàn ông tử tế (vì không tử tế họ sẽ bị ế vợ hoặc bị vợ bỏ không thương tiếc), hay một xã hội mà người phụ nữ bị xem thường, bị ngược đãi, và dù người đàn ông tồi tệ thế nào, cũng lấy được vợ, và vợ họ kiểu gì cũng phải cắn răng chịu đựng và chấp nhận? Hãy nhớ rằng một người sẽ không phấn đấu để tốt lên nếu như họ không phải chịu một áp lực nhất định nào đó. Đàn ông cũng vậy, họ sẽ tử tế hơn nếu hoàn cảnh xã hội tạo áp lực bắt buộc họ phải trở nên tử tế. Đừng hỏi vì sao ở phương Tây phụ nữ lại có nhiều quyền lợi và có yêu cầu về đàn ông cao hơn phụ nữ VN. Đơn giản vì họ đã đấu tranh để có được điều đó. Vậy thì bạn, bạn có muốn đấu tranh để xây dựng một xã hội tốt đẹp hơn, công bằng hơn, tử tế hơn cho con cái bạn hay không? Nếu muốn, hãy bắt đầu ngay từ bây giờ, ngay từ lúc này. Hãy nói không với những người đàn ông đểu giả, tệ bạc, đớn hèn, bạn nhé!

Và hãy ngừng hát bài ca số phận. Số phận của bạn hoàn toàn là do bạn tự tay làm nên. Nếu bạn thấy mình sung sướng, hạnh phúc, hãy tiếp tục hưởng thụ. Còn nếu bạn thấy mình khổ quá, thê thảm quá, bất hạnh quá, thì hãy bắt tay vào thay đổi cuộc đời mình luôn đi. Muộn còn hơn không, phải không bạn?

Đời thay đổi khi ta thay đổi. Chính là như vậy.

Và chào mừng bạn đến với nhà EQ tầng 29, nơi khởi đầu cho công cuộc đổi đời của bạn, he he :))

Link tầng cũ:

http://www.webtretho.com/forum/f188/eq-tri-thong-minh-cam-xuc-nguoi-phu-nu-giu-lua-va-hanh-trinh-xay-to-am-tang-28-a-2027397/

P.S: Em xong diễn văn mở tầng, nhường lời cho siêu nhân vào tổng kết giai đoạn 1 của công tác làm sách nhà EQ nhé ;)