Chuyện e từng post lên wtt & e đã xóa, nhưng e đang bế tắc về cách giải quyết nên muốn tìm mẹ nào có kinh nghiệm để xin ý kiến.

E ko dài sòng nữa, chị nào đã đọc thớt cũ chắc sẽ nhớ, ko thì em chỉ tóm tắt lại ngắn gọn thế này.

Em 87, ny 88

Bọn e yêu nhau 4 năm, bố mẹ ng yêu phản đối.

Nay e có thai, họ vẫn phản đối & yêu cầu người yêu em chuyển đi, gia đình sẽ có trách nhiệm ( trách nhiệm j e ko rõ)

Ng yêu e lúc đầu thì kiên quyết ko bỏ, dù bme ko đồng ý 2 đứa cũng gắng nuôi con mà ko có sự hậu thuẫn của bố mẹ, sau nhiều lần xin xỏ đc cưới thì bme dọa dẫm đủ kiểu, lôi cả chuyện bme đòi ly hôn, rồi bán nhà cửa chuyển đi, .... Chưa kể đang nửa đi làm, nửa học tại chức, vẫn phụ thuộc 1/2 vào bố mẹ, nên nhụt chí, quyết định nghe theo lời bố mẹ, chưa kể 4 năm qua có phần bme tác động, kèm theo tgian nghén em cũng nóng nay nên có cãi vã, vì thế càng tin bố mẹ nói lấy nhau ko hạnh phúc.

Em cũng đã cố gắng hết sức nc vs bố mẹ anh ấy, nhưng ko ăn thua j. Với cả quan trọng là ng đàn ông, ko kiên quyết thì mình làm j cũng vô ích. Họ còn bảo nhận cháu, ko nhận con dâu.

2 đứa sống ở HN, 2 gia đình cùng ở TP vinh, cách nhau khá gần (1-2km), ko quen nhau nhưng xóm giềng đều biết nhau & biết 2 đứa yêu nhau.

Chốt lại là sẽ ko có đám cưới nào cả, ng yêu em kiên quyết chuyển ra ngoài cho em sống 1 mình.

Đau khổ, níu kéo, nói chuyện cũng chán chê rồi. Giờ dù đau đến mấy e cũng quyết làm single mom nuôi con em. 13w bsy siêu âm con trai, e cũng hy vọng là con gái để nó tình cảm hơn, nhưng thôi, con nào cũng đc.

E xin các mẹ lời khuyên:

1- Em định sẽ tuyên bố với anh ta đã ko có mạnh mẽ & nghị lực đám cưới cũng như xin bố mẹ, lại còn muốn chuyển ra riêng thì thôi, thứ trách nhiệm còn lại mà gđ họ nói e cũng ko cần, e sẽ nuôi con 1 mình, con mạng họ mẹ, họ tự mà trách nhiệm vs nhau, e ko phải đứa đẻ thuê đẻ xong lấy con lấy cháu. Đường ai nấy đi ko lquan đến nhau nữa. => Ng thì bảo e dại dột, nếu làm thế thì tốt cho anh ta quá, làm lại cuộc đời chả vướng bận j, e ko muốn nghĩ đến điều đó nữa. Nhưng có mẹ lại bảo e dù sao cũng hy sinh vì con cái, dù ông bà bố mẹ nó đối với mình như thế nhưng con mình cần có bố nên ko nên làm thế, cứ để bố có trách nhiệm & đc nhận con để nó đc có tình cảm. Em rất phân vân liệu em có nên như thế ko?

2- Gia đình bố mẹ chú bác nhà em muốn sang nhà họ nói chuyện 1 lần, đáng ra họ sang nhà mình nhưng họ đã ko sang thì mình cũng coi như vì xon cháu sangnnc xem họ nói với ng lớn thế nào 1 lần. Em thì thật ko muốn, vì nói thực 1 gia đình đã như thế có nói j cũng khiến họ xem thường mình quỵ lụy họ chứ chả đc gì cả, thà mình tuyên bố như trên & ko cần sang nhà j nữa, cứ ngẩng cao đầu mà sống, coi như coi khinh luôn. Nhưng mẹ & dì e thì nhất quyết có thế nào cũng sang 1 lần. Xin các mẹ có kinh nghiệm cho em chút cao kiến trong chuyện này.