Các mẹ ạ, cho em lời khuyên với. Về việc làm thế nào em cầm được tiền của chồng để tiết kiệm. Các mẹ chịu khó đọc nhé. Câu cú em hơi lủng củng.

Nhà e từ hồi cưới nhau cũng đã gần 1 năm rồi nhưng tài chính của chồng em không nắm được. Chồng em làm nghề tự do thu nhập không cố định và thường xuyên đi công tác. Có đôi lần em hỏi về chuyện tiền của chồng em thì anh đều tỏ ý không muốn nói đến chỉ đại khái qua loa là đang còn vay vụ mua đất trước cưới còn nợ phải trả. Bản thân em trước không băn khoăn gì cho chồng giữ để trả nợ. Thỉnh thoảng ch vẫn đưa cho em tiền sinh hoạt. Nhưng giờ em sắp sinh con, em mới bắt đầu lo lắng. Các mẹ đừng cười em chứ giờ em mới thấy. Chồng em là ng rất có trách nhiệm với gia đình anh ấy. Chồng em chi nhiều cho gia đình chồng từ việc ông đi viện (nhà e con trưởng) đến mua sắm đồ đạc nội thất trong gia đình (nhà ở quê). Rồi em chồng em mới học xong đi làm chưa có lương. Chồng em lại lo thêm. Bố mẹ chồng em thì cũng ko có lương lậu gì nhưng kinh doanh nho nhỏ thì e thấy ông bà vẫn đủ sống. Nhưng chồng e sợ ông bà thiếu lại vẫn đưa tiền cho. Chồng em làm cũng ko nhiều nhưng cũng ko quá ít. Làm được nhất trong mấy anh em, cũng khá khá trong họ nên gần như gánh trách nhiệm cũng lớn. Nói chồng có hiếu với gia đình đáng lẽ em phải thấy vui nhưng đằng này em lại thấy lo quá. Tiền làm ra nhiều ít gì cũng hết. Em ko biết nói như thế nào để chồng vui vẻ đưa tiền cho em tiết kiệm mà ko nghĩ là em quản chồng này nọ. Em vụng về lắm, các mẹ có kinh nghiệm chỉ e từng câu nói thái độ em phải làm sao với. Các bố có đi qua cũng cho em xin lời khuyên. Em Cám ơn mọi người!