Có 1 thằng đểu, giả vờ yêu em, muốn cưới em để mục đích đào mỏ. Nó chuyên đi nói xấu em, nói xấu thậm tệ để mẹ em đánh em ( em là con ghét của mẹ em. Mọi thứ em chịu đựng được. Nhưng bà ta ép em lấy nó thì...dù có bị đánh đập be bét thế nào em cũng quyết chống chọi đến cùng), nhưng nó lại mở miệng ra đòi cưới em ngay trong tháng vừa rồi ( ọe :-& ). Nhà nó ở quê rõ nghèo ( 50 lần nó đến nhà em thì nó mặc duy nhất bộ quần áo đấy, đôi giày ấy, mái tóc bóng lộn đấy ;)) ) nhưng nó thì sĩ diện ngất dzời. Nhà nó có duy nhất 1 chiếc xe Wave mà thằng con khoe: mỗi 1 cái cây bố nó bán ra lãi 50 triệu, rồi nó khoe nó đi làm lái xe cho giám đốc chi nhánh tỉnh của cty mà lương nó được 10 triệu/tháng ngay khi nó làm ở đấy chưa được 1 năm ( Trong khi lương của chuyên viên tín dụng ngân hàng làm 3 năm mới có 9 triệu :) ). Trời mưa bão mà nó cũng cố nhét vào người cho được cái quần trắng để đến nhà em ăn giỗ.

Diễn giả ra lý do vì sao em biết nó là thằng Sở Khanh thì thôi cho em miễn. Ngay từ lần thứ 2 nói chuyện với nó em đã nhận ra nó là 1 thằng kịch sĩ. Và càng ngày thấy ko những nó là kịch sĩ, mà còn là 1 thằng đểu, đào mỏ, nghèo rớt mồng tơi mà thích sĩ diện, 30 tuổi mà lúc nào cũng thích vuốt ve chải chuốt dầu tóc - quần áo, chuyên nói dối. Viết ra dài dòng lắm, mọi người ko có tgian đọc. Tóm lại là những gì nó đã đối xử với em, em kể cho nhà bên ngoại, các bạn, hay bất cứ trên 1 topic nào, ai cũng bảo nó là thằng đểu. Còn mẹ em biết rõ những điều nó làm, nhưng bà ta lại bảo đó là hành động của 1 thằng : "Ngoan, tử tế". Bên nội thì em ko kể chuyện về nó cho họ nghe, vì bên nội em rất phức tạp 8-|, và cũng vì nếu kể cho 1 người bên nội nghe thì tất nhiên cả họ cùng biết, và sẽ dẫn đến tai của người ko nên nghe.

Do thằng này là người họ hàng bên vợ của 1 chú thân với bố em. Nên khi họ hàng em thấy nó đánh tiếng tìm hiểu em, thì ra sức vun vén vào. Mà kì lạ lắm, vun vén mà cứ như là ép buộc. Bởi em nói là: "Cháu và anh ấy ko hợp. Các cô chú đừng gọi đấy là người yêu của cháu. Cháu cũng biết các cô chú muốn ăn cỗ cưới của cháu, nhưng cháu ko thể lấy người cháu ko yêu được", em chỉ nói thế thôi, và em cố gắng ko kể xấu nó trước mặt mọi người, vì dù sao nó cũng quen thân với chú bạn của bố mình. Mình mà kể xấu nó ra cho mọi người biết, thì chú bạn của bố mình xấu hổ. Mình thì biết nghĩ cho mọi người, nhưng mọi người - họ hàng của em, thấy em bảo: "Ko hợp nó" thì lại bảo em là :"Kén chọn quá!", này nọ kia. Và còn bị nói là hỗn láo. Họ mách mẹ em bảo em là đứa mất dạy, ko ai dạy. Mẹ em thì đập cho em 1 trận tơi bời, mặt mũi thâm tím chắc cả tháng ko lành. Mẹ bảo: "Tao dek tin là mày nói thế. Mày phải nói chao chát như nào đấy ngta mới phản ánh lại với tao như thế. Mày mặc kệ lần sau người ta nói thế nào. Mày im đi". Nhưng em có phải mặt mo đâu, cứ im đi thì bị họ hàng đàm tiếu là "Kén chọn", mà chẳng lẽ để vừa lòng họ thì mình phải vơ thằng đểu đấy làm chồng? Mà em cũng có khoái cái chuyện chồng chiếc này đâu. Ăn chưa xong, học chưa tới, chồng chiếc cái nỗi gì /:). Lấy về để " 1 túp lều tranh, 2 trái tim
lạnh
" à?

Thế rốt cuộc em đã làm sai điều gì đây? Hôn nhân của em, em có quyền từ chối người ko tốt chứ! Sao lại bảo em là "mất dạy, hỗn láo, ko ra gì" khi em từ chối 1 người em ko hợp?