Chào các mẹ, chào các chị

Bố chồng em là trưởng họ, sinh được mỗi mình chồng em là con trai

Em có một con gái năm nay 3 tuổi, sau 6 năm kết hôn. Những năm đầu chúng em chạy chữa mãi mới chửa được mụn con, chúng em chưa kịp vui mừng thì đã bị gia đình chồng dội cho gáo nước lạnh vì "ước gì con bé con có cái mẩu, thì ông bà chẳng cần gì hết, thì sẽ là nhất quả đất..v....v..." Em buồn, nhưng rồi khi sinh ra thấy ông bà cũng quý con quý cháu, thấy cũng nguôi nguôi

Gần đây thấy cháu đã lớn, ông bà ngỏ ý muốn em sinh tiếp và ra chỉ tiêu "làm thế nào thì làm, mục tiêu phấn đấu là sinh được thằng ku". Vì mỗi lần ông bà về quê, họ hàng làng xóm cứ khích bác châm chọc, những lời bên mâm trà dư tửu hậu như cứa vào tim em, nhiều khi ở nhà trên cả nhà ăn uống vui vẻ, mà em ở nhà dưới cứ cúi gằm mặt vào chậu rửa bát mà khóc vì tủi thân vì những lần châm chọc

... em không có khả năng thụ thai tự nhiên, phải làm IVF, 2 vợ chồng tích cóp một ít, ông bà nội cho phần lớn ... chúng em sang Thái Lan để TTON... thật trớ trêu, chỉ có phôi trai mà không có phôi gái! Vậy là chúng em phải trở về VN để dành dụm lại từ đầu. Chồng em (cũng sỹ diện) đổ tại em ít trứng nên ít cơ hội chọn lựa, vì chọn giới tính thì phải có rất nhiều phôi mới chọn thành công. Bác sỹ bên TL cũng bảo, "nếu mày có nhiều trứng hơn, thì sẽ có nhiều cơ hội lựa chọn hơn"; em nói trai gái là do anh, thì chồng em nói mỗi lần xt là cả triệu con tt, nhưng chọn sác xuất 1/1 tr con thì quả thật là khó, phải tuỳ vào số phận mình may mắn hay không

Sao bố mẹ chồng em không nghĩ rằng họ giao "chỉ tiêu" như thế là đang thử thách với gia đình em, thử thách với chính hạnh phúc con trai của họ? Thực sự là em stress và chán nản.... em đã nghĩ ... hay là em sẽ ly dị chồng để chồng lấy vợ mới... lành lặn

Vợ chồng em vẫn còn thương nhau lắm nhưng anh ấy không thể cãi lại cha mẹ, cãi lại cả dòng tộc, mỗi lần về đến đầu ngõ, lại có người hỏi han

Ng VN thật là tàn nhẫn!

Công việc của em ở DN em có thể nuôi dạy con tốt, em đang điên cái đầu lên đây... cứ tiếp diễn như thế này em điên mất!