Xin chào các chị, trước giờ em tàu ngầm trong mục tâm sự gia đình đã lâu nhưng hôm nay em mới lập nick để post bài. Kể ra, so với các chị trên này, mẹ chồng em có thể nói là rất tốt nhưng em vẫn cảm thấy khó chịu với bà. Em tự hỏi có phải là em quá ích kỉ, nhỏ mọn nên mới để bụng mẹ chồng từng chuyện lặt vặt, nhỏ nhặt như vậy:(. Không biết các chị khi gặp hoàn cảnh đó có nghĩ ngợi, cư xử như em không. Em xin kể chuyện ra để các chị ném đá cho em tỉnh hay cho em lời khuyên.

Bố mẹ em không quá giàu có nhưng cũng có của ăn của để, có thể cho 2 đứa con đi du học. Em tuy không phải là tiểu thư đài các nhưng cuộc sống cũng sung sướng, đầy đủ. Nói thật rất xấu hổ ạ, tuy năm nay em gần 30 nhưng chưa được đi làm ngày nào, toàn ăn với học. Em không giỏi giang gì cho cam đâu ạ. Em mới đầu học kĩ sư, vừa xong là em luyện thi lại và thi đậu vào đại học kinh tế. Khi gặp chồng em thì em đã 24 tuổi nhưng vẫn đang là sinh viên đại năm thứ 3. Chồng em là Việt kiều, anh cũng lớn hơn em khá nhiều tuổi, là viên chức, không giàu có gì. Lúc đó bố mẹ em phản đối khủng khiếp, ông bà không muốn xa con và không muốn em gặp phải điều gì bất trắc khi ở xứ người. Ông bà nghĩ chỉ cần em ở VN, đi làm, lấy người có gia cảnh tương đương thì nhà lầu xe hơi gì cũng có. Nhưng cuối cùng vì thấy chúng em yêu nhau thật lòng nên bố mẹ em cũng phải đồng ý:). Thế là chồng em về nước chuẩn bị thủ tục để sang VN cưới em. Mới đầu bố mẹ anh không chịu về VN, trong khi bố mẹ em bảo nếu không có người lớn nhà anh về thì không có cưới xin gì cả. Sau nghe anh kể là mọi người bên đó cũng khuyên bố mẹ anh phải về vì anh có phải là con mồ côi đâu thì ông bà mới chịu về VN.

Ngày về chuẩn bị đám cưới, hai bên gia đình gặp mặt. Mẹ chồng em rất xởi lởi, nói chuyện rất tình cảm, bà bảo trước giờ bà chưa lấy vợ cho con trai nên không biết lễ nghi, mà thôi xin ông bà thông gia làm phiên phiến, gọn nhẹ thôi vì gia đình ở xa, về VN không được lâu( sau này em mới biết ông bà đã từng hỏi vợ cho anh trai của chồng em, mới làm đám hỏi thôi mà to vật vã, chụp hình rộn rã cả một góc đường từ những năm 90:-