Chào các mẹ

Chuyện của em rất phức tạp và em có thể nêu tóm tắt như sau:

Lúc em phát hiện ra chồng em ngoại tình cũng là lúc mâu thuẩn gia đình: mẹ chồng nàng dâu và vợ - chồng em đến độ cao trào nhất. Mẹ chồng em đuổi em ra khỏi nhà, và em cũng muốn ra ở riêng nhưng chồng em không muốn. Vậy là em và con đã chuyển ra ở riêng, em muốn ly thân để suy nghĩ trước khi li dị. Chồng em là người rất cộc cằn và vũ phu, đã từng đánh và chửi bới em rất nhiều lần dù em không làm gì quá đáng.

Em mang con ra đi và nuôi được 2 tháng thì bà ngoại ốm, không có người chăm con nên em đành để chồng mang về để chồng em và bà nội nuôi (lúc em nuôi con thì chồng em chẳng chu cấp gì cả chỉ tới thăm con 1 lần/tuần hoặc ít hơn). Vì họ có điều kiện: có nhà, thu nhập cao hơn em rất nhiều lần. Khi đưa con về đó: hàng ngày sáng trưa tối em tới cho con ăn và chăm sóc con em. Em muốn quay về và bà mẹ chồng cũng cho em quay về, riêng chồng em thì cự tuyệt: 11h đêm em nói cho ngủ lại với con mà ông cũng đuổi em về, nếu ko thì bồng con về hoặc ko về thì ông chặt xe máy của em. Em lầm lủi ra về, 2 lần như thế. Trước giờ em chỉ góp ý vì họ không muốn em can thiệp vào chuyện ăn uống, ngủ nghỉ của con em. Nhưng vừa rồi con em sốt cao, em có ngủ lại với nó một đêm thì biết rằng con em ngủ với chồng thì chồng em chăm ko tốt: chồng em ngủ đắp chăn trong khi con em chỉ mặc áo ba lỗ, quần đùi nằm với điều hòa và quạt, rất dễ bị cảm, ăn uống cũng không được tốt: con em ko được cho ăn trái cây đầy đủ, đi ị cũng thất thường chứ không được đều đặn đúng giờ như lúc con em ở với em. Nên em lên tiếng: vậy là ông chồng vũ phu đuổi em về, còn lấy kéo quăng vào người em. Bà mẹ chồng thì nói em đến gây hấn...rồi điện cho ba em nói từ nay còn đến nói này nọ là ko cho em đến thăm con...

Giờ đây em tính sẽ nạp đơn li hôn (con em mới 11 tháng), sau khi tòa xử sẽ mang con về rồi em nuôi con em.

1. Không biết nếu để con cho chồng em nuôi thì khi ly hôn em có được quyền nuôi con hay không ?(theo luật thì con < 3 tuổi giao cho mẹ nuôi nhưng thực tế em không có điều kiện bằng gia đình chồng).

2.Em để con em cho nhà chồng nuôi rồi chỉ đến thăm thôi có ổn không? Bà nội rất thương cháu nhưng bà già, lại không đọc thông tin...nên không chăm con tốt bằng em nhưng em đến thì họ nói gây sự...em không muốn.

Nếu hiện tại em đem con về nuôi thì không đủ điều kiện: tiền thuê nhà, tiền thuê người giúp việc với tiền ăn cho 2 mẹ con thì con em sẽ thiếu thốn.

Em có nên ly dị khi con em mới 11 tháng hay không?

Các mẹ, các chị có ai có thể tư vấn cho em được không?

Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều