Em buồn quá, chỉ biết lên wtt nhờ mọi người tư vấn.

2 đứa em quen nhau cũng khá lâu rồi. Định tết dương lịch năm nay nhà trai xuống chơi, rồi khoảng giữa năm sau đám. Mọi việc đã bước vào giai đoạn chuẩn bị. Lúc này trời đag chuyển mùa, e bị bệnh cảm ho sổ mũi. Trai nhà em vô tình tỉ tê với BMC nói
sức khỏe em không tốt lắm, hay ốm vặt
(chỉ nói chơi chơi thôi, trai k nghĩ gì hết).

Lập tức 2 cụ
lấy cớ
đó rồi nói không cưới xin gì nữa. Thật sự nhà trai k thích e ngay từ đầu vì gia đình em ở xa quá,
cách gần 600 – 700 km
, nói cưới xin
không thuận tiện
, rồi sau này em về quê trai chỉ riêng xin việc thôi cũng tốn kém, chưa kể có công có việc đi tới đi lui giữa 2 quê mệt mỏi. Giờ lại thêm sức khỏe của em, thật sự em hơi yếu ớt một chút, hay ốm vặt khi trở trời nhưng là bệnh thông thường, cảm cúm, nhức đầu thôi chứ không phải là nan y hay bị khuyết tật gì hết. Bố mẹ zai nói cưới vợ thế thì sau này sao mà lo lắng chu toàn cho gia đình.

E nghĩ bố mẹ nào cũng thương con nên rất thông cảm cho bố mẹ zai. Ai cũng muốn cưới cho con mình người vợ đảm đang, chu toàn mọi việc. Và cái quan trọng là bố mẹ zai đã
chấm sẵn cho zai vài người cùng quê
, con bạn bè.

Nhưng thật sự e cũng k tệ,
về gia cảnh, về kinh tế
(thật sự nếu sau này phải xin việc hay thậm chí cưới xin gia đình em cũng đủ khả năng lo mọi thứ cho em, không cần đến zai bận lòng),
về trình độ
. Em cũng thấy nhà zai xem con họ to quá, cũng hơi tự ái nhưng lỡ thương con người ta nên cố dằn lòng lại.

Dù zai đã nhiều lần
cương quyết
, bảo hạnh phúc là của con, con chọn thì con chấp nhận tất cả nhưng xem ra tình hình vẫn k khả quan. Bố mẹ zai bảo ưng thì cưới đi, còn hỏi làm gì. Nói đủ cách, đủ kiểu nhưng lần nào đề cập bố mẹ zai cũng bàn ra,
bảo sau này khó chuyện a, b, c.
Đặc biệt mẹ zai rất sắc sảo, nóng tính và quyết đoán.

Thật sự đời người con gái, ai mà không muốn về nhà chồng trog sự yêu quý. Nhưng tình hình của em giờ như thế,
2 đứa em cũng k muốn bỏ nhau nhưng mặc gia đình, tự lo tổ chức thì 2 đứa cũng tủi thân quá.

2 đứa em phải
làm sao để thuyết phục gia đình đây? Thời này có ai phải bỏ nhau vì gia đình phản đối k?

Em xin nói thêm,
anh trai của zai
cũng từng bị gia đình phản đối chuyện cưới xin vì gia đình bên vợ không đàng hoàng, tề chỉnh lắm (bố mẹ li dị, em út bỏ nhà, hư hỏng). Bố mẹ zai cũng phản đối dữ dội, nhưng anh í quyết tâm cuối cùng vẫn cưới được. Duy chỉ có điều đám cưới cũng nặng nề lắm vì bố mẹ zai làm cho đủ trách nhiệm thôi. Cái khác ở đây là: anh của zai rất có tiềm lực về kinh tế trong khi zai nhà em cũng tạm đủ, không nhiều không ít. Chị dâu thì cũng khá đảm đang, khéo lấy lòng (nên giờ mẹ chồng - nàng dâu vẫn mẹ mẹ con con ngọt ngào) còn em thì chỉ giỏi đi làm thôi, việc nhà cũng chỉ tàm tạm.

Vậy tình hình của em có
lạc quan, sáng sủa
hơn k cả nhà? CHo e lời động viên với. em buồn quá, chẳng làm gì được:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying: