Em và anh ý mới lấy nhau được có 4 tháng thôi ạ. 2 đứa tụi em rất yêu thương nhau. Tuy nhiên hoàn cảnh nhà em có chút khác biệt nên em không thể thường xuyên nấu ăn cho chồng được.

Em đi làm rất xa 35km mà phải đi 3 tuyến xe buýt nên hôm nào cũng phải thức sớm về muộn. Tối là cứ 7h30 e mới về đến nhà. Chồng em thì làm gần ngay nhà Nên chồng em đảm nhận việc nấu ăn buổi tối các ngày trong tuần còn em rửa bát, còn thứ 7 chủ nhật em làm cả chồng em thỉnh thoảng cũng phụ em cho tình cảm.

Nói về tài nấu ăn của em thì em không quá giỏi nhưng cũng chưa bao giờ bị chê là quá tệ. Những món đơn giản hay cầu kỳ em đều làm được. Trước khi lấy chồng e cũng được tiếng là đảm.

Tuy nhiên khi về nhà chồng em thấy khác biệt trong ăn uống nhiều quá. Do là bố chồng em sức khỏe hơi yếu bị bệnh dạ dầy lâu năm, nên các món nhà chồng em ăn thường tinh khiết ( theo cách gọi của chồng và bố chồng em ạ). Các món thịt thà là nạc 100% không được có mỡ. Nấu không được mặn, không đắng, không cay, không chua, các món lạ không ăn....

em thì dễ tính trong ăn uống, nên chồng nấu gì em cũng vui vẻ ăn và khen ngon, mặc dù không hợp khẩu vị lắm nhưng e nghĩ đến việc được chồng nấu ăn cho là hạnh phúc nên không kêu ca gì cả.

Tuy nhiên khi em nấu thì chồng em luôn chê là mặn, nhiều mỡ, chua quá,... mỗi lần như thế em buồn nhưng không nói ra, em cố gắng khắc phục để hợp với khẩu vị nhà anh hơn, nhưng vẫn không vừa ý anh. Nhiều khi em bỏ ra 2 tiếng để nấu ra 1 món ăn cầu kỳ có công thức hẳn hỏi. Em ăn thấy ngon lắm vui vẻ bưng lên ăn thì bụp cái chồng bảo anh không thích bố chồng bảo không hợp... bố chồng e thì hiền lắm nên không sao còn chồng e thì thể hiện ra mặt luôn. Bao nhiêu công sức tâm huyết của e mà....

Hôm sau chồng em nấu một loạt đồ luộc. Thịt luộc rau luộc, dưa mua sẵn giò mua sẵn ăn tối thì bố ck với chồng ra sức khen ngon. Bảo e nấu đơn giản vậy thôi là được rồi, rồi hôm sau chồng nấu cầu kỳ như canh ngao thì như này luộc sơ qua ngao đổ nước đi. Rửa sạch ngao rồi sào lên cho gia vị rau ... trông rất ngon tuy nhiên khi ăn thì vị ngao chả còn đâu e cứ thấy nhạt nhạt hỏi chồng cách nấu thì hóa ra cái nước ngon nhất thì đổ đi rồi, thế mà 2 người là chồng và bố thi nhau khen ngon và bảo tinh khiết...

Những chuyện trên e thấy cũng không sao mình sửa dần là được. Nhưng hôm nay thì anh làm e buồn ghê gớm. Nay anh nói công ty đá bóng nên em khuyên anh cứ đi e về rồi nấu cũng được. 7h30 tối e về thì bố chồng đã cắm cơm nên em xuống nấu ăn. Do hôm qua còn nhiều thịt luộc nên em luộc lại. E luộc cải bắp, ốp la trứng = dầu ăn, rán pa tê, dưa, canh ngao trưa còn em đun lại. 8h xong thì chồng về và đã tắm xong. Em mời bố và chồng ăn cơm. Ăn xong thấy anh buồn ra mặt. Hỏi ra thì anh bảo em không đảm gì được chưa, nấu ăn không để tâm, trứng ốp la mùi dầu dán không thích, lòng đào kinh, thịt sao e không cho mắm vào rim mà luộc lại.... em bảo anh là e đi làm về muộn quá thì em phải nấu nhanh chứ không 9h mới được ăn à. Em còn chưa cả rửa mặt đây ạ. Thì anh bảo anh với bố chờ không sao, con đường đến tim đàn ông là gì em biết không.... anh không để ý đến cảm nhận của e à anh! E cũng đi làm nhưng e cố về nấu rồi mà.... giờ e phải làm sao :(((