Em xin post câu chuyện của mình lên diễn đàn, mong được mọi người góp ý. Và nếu em có sai lầm, thì mong mẹ nào giống em rút kinh nghiệm để giữ hạnh phúc gia đình

E và bf năm sau đám cưới. Bf e thì vui vẻ, hòa đồng, dễ chịu. E thì có phần ngược lại, khá cầu toàn, việc gì cũng muốn theo ý mình. Bf e cũng chiều em lắm. E thì hơi “lấn sân”. Tâm lí phụ nữ em nghĩ yêu cái tốt thì dễ chứ khó chấp nhận cái còn khiếm khuyết. Ai cũng muốn “sỡ hữu” người đàn ông hoàn hảo để nở mặt nở mày khi đi bên cạnh. E cũng thế:

-
Về hình thức:
xã em lúc nào gặp e cũng phải chỉnh chu từ quần áo, đầu tóc. K cần mượt mà, láng coong nhưng phải sạch sẽ, thơm tho (cái này chắc chấp nhận được, nhỉ?)

-
Về tác phong:
e hay bắt bẻ xã đủ thứ. Là anh k được nói năng như thế này, đi đứng như thế kia, phải ứng xử như thế nọ (giờ nhìn lại em y như cô bảo mẫu)

-
Về tinh thần:
em thường xuyên đặt xã trước những trách nhiệm gia đình. Ví dụ như: em làm nhà nước, k đủ tiêu nên a fai cố gắng cày bừa để nuôi e. Nhà em đơn chiếc nên a phải bản lĩnh để làm trụ cột gia đình. Em yếu đuối lắm a phải cứng cỏi thì mới bảo bọc được cho em.

Cả nhà ạ, thật tình nhiều khi e k phải cầu toàn hay muốn đặt áp lực lên xã nhiều thế. Nhưng em mong muốn xã sống có trách nhiệm với gia đình nên thường xuyên đưa ra những yêu cầu: anh phải, anh không nên, anh không được… vì tính em yếu đuối, em dở việc nhà, gia đình em neo người, bla bla bla. Em muốn xã ý thức được trách nhiệm của mình để phấn đấu và hoàn hảo (dù mức độ tương đối).

Bình thường xã em cũng vui vẻ lắm, khi em yêu cầu gì xã cũng nói: anh cố gắng, còn nếu chưa làm tốt thì xã cũng nói : sau này anh sẽ cố gắng hơn. Nói chung đôi lúc xã cũng nói em đừng cầu toàn quá, gây áp lực cho mình và cho người khác, nhưng mỗi lúc đó em lại bù lu bù loa: “Em muốn anh tốt hơn thôi, a k thích thì lần sau em k ngó tới, a làm gì thì làm”. Thế nên, xã cũng cho qua.

Nhưng gần đây, chuẩn bị đám cưới, cả 2 đứa như bị dở hơi, cãi nhau hoài. Mới tối qua lại cãi. Xã bảo
xã k tự tin là đem lại được hạnh phúc cho em, k xứng đáng với mong đợi của em, k đáp ứng nổi những yêu cầu của em
. Lúc mới nghe, em rất giận, nghĩ mình chọn lầm người. Đàn ông mà k tự tin, quyết đoán (??). Nhưng cả đêm qua, e nghĩ lại tất cả những gì đã qua suốt thời gian quen nhau, em mới hiểu được là do mình đặt quá nhiều kì vọng, quá nhiều áp lực vào xã, ít động viên và đặc biệt k chấp nhận khuyết điểm của xã (trong khi mình khuyết điểm đầy nhưng em rất ngoan cố) làm cho xã mất tự tin vào khả năng của mình (Nhưng trước đây xã không hề vậy, là 1 người rất tự tin, bản lĩnh. Em yêu cũng là vì vậy)

E suy nghĩ nguyên nhân thế có đúng k? Có phải em tạo áp lực cho xã nhiều quá nên xã mới mệt mỏi, thiếu tự tin như thế. Em đag rất hối hận. Em nên khắc phục như thế nào hả các mẹ? Hai đứa năm sau đám rồi mà giờ cây gãy cành rơi chắc em chết mất!:Crying::Crying: