Chào các chị, đây là first post của em luôn :)hihi. Nửa đêm bùn quá, tâm sự với các chị cho giải tỏa phần nào bế tắc....

Chuyện là em sắp lập GĐ vào tháng 11 này, 2 vc em còn khá trẻ và cùng tuổi, em là giáo viên còn chồng là kỹ sư. Cả 2vc đều mới bắt đầu ổn định công việc nhà nước với đồng lương ít ỏi. Sắp cưới mẹ chồng lo xây nhà ( mẹ chồng lo tiền, ba em là người có địa vị XH nên lo quan hệ mua được nhà sổ sách khó với giá quá hời). Công việc chồng cũng ba lo, đối nhân xử thế cũng 1 tay ba em truyền dạy chồng. GĐ em tuy vị thế cao hơn (GĐ chồng ở dưới quê nghèo) nhưng ba mẹ thương chồng như con ruột vậy (vì chồng em hiền lành, có ý chí). Nhà em lại không theo chủ nghĩa phong kiến nên như chồng em là ung dung, thoải mái bên nhà vợ hết ga.

Cuộc sống của em bên nhà chồng thì ngược lại, mẹ chồng nắm kinh tế. Bà là người mưu mô, hám tiền, ích kỷ, tính khí thất thường, lễ mễ và sống giả tạo. Mở miệng ra luôn ngọt ngào với tất cả mọi người, nhưng thực chất bà chả tin ai, kể cả con trai và chồng. Tiền là tất cả. Bà luôn muốn ra uy, để em phục tùng nghe theo mọi điều khiển. Tuy em không phải ở chung nhưng mẹ chồng luôn muốn điều khiển từ xa qua điện thoại( bà luôn kiểm tra xung quanh xem em và chồng em có làm theo lời hay ko). Bà gọi điện cho chồng em 1 ngày hơn 4 cuộc để nắm bắt mọi tình hình. Bà luôn bắt em phải gọi điện thường xuyên.

Ở quê vô chơi thì bảo em chở đi vòng vòng shopping, ăn uống. Bà con dưới quê vào luôn bắt em qua thăm, thỉnh thoảng quà cáp. Bà còn là người vì tiền quên đi cả lòng tự trọng khi ngày 3 bửa đi ăn ké bên nhà chị gái mình (đã có GĐ) để tiết kiệm tiền. Bếp nhà bà ko bao h sáng lửa vì bà ko biết nấu năn. Ấy vậy mà đòi hỏi con dâu phải giỏi giang, biết nghe lời. Bà từng dạy em phải biết nghe lời tại phòng riêng của chị dâu chồng. Lấy chị dâu ra làm VD (chị dâu ăn bám mẹ chồng-chị của mc em, nên chị ấy như là 1 con rối vậy), bảo em có chuyện gì đừng về mách ba mẹ, có gì nói mc nghe thôi.Bao lần so đo với dâu nhà người ta để làm nhục em.

Mc em khổ cái lại thích khoa trươg, nhà ko có tiền nhưng quyết mượn nợ để xây nhà to, tổ chức đám cưới rình rang. Dù em và GĐ bao lần khuyên can, nhưng mc vẫn cố chấp. Với bản tính tiền bạc của mc, em lo sợ mc sẽ bắt tụi em trả nợ thay. Tiền cưới, nữ trang bà sẽ tìm cách tóm hết. Mà số tiền mẹ mượn bà con mẹ nói bao nhiêu mà chẳng được?? Tiền chụp hình cưới, em đã chủ động chọn chỗ rẻ nhất, nhưng vẫn bị mẹ giận, rồi kỳ kèo kêu về quê chụp ( ra tiệm gội đầu makeup):((. Ba mẹ em là người có địa vị, lại thương con gái đầu lòng nên không chịu. Sau mc mới chịu thỏa hiệp. Tụi em bước đầu tự lập, không ít khó khăn, sau này lại ôm khoản nợ lớn biết bao h mới trả nổi...Chỉ nghĩ thôi, đã thấy buồn.

Em không muốn dựa dẫm tài chính GĐ ba mẹ đẻ mình mãi, ba mẹ đã vất vả lo cho em và chồng quá nhiều rồi...Chồng em thì quá có hiếu với mẹ, vì hở cái mẹ dọa đập đầu chết 8-| Em có than thở, ảnh cũng chỉ có thể nói:" mẹ mà, tính mẹ vậy,a ko thay đổi được đâu." Em quyết định lấy ảnh đến h phút này là vì em biết ảnh rất chân thành trong tình cảm, rất thương em. Nhưng đối phó với mẹ chồng kiểu này em nghĩ mình sẽ khổ dài dài. Bao lần em muốn dừng lại chỉ vì xích mích với mc, nhưng nghĩ cho chồng thấy tội vì ko ai có quyền chọn ba mẹ. Nhưng...nhưng...và nhưng...cứ tiếp xúc vs mc dù là qua đt cũng đủ có chuyện như hnay, em thấy nản quá. Bà tính toán từng đồng, xem đám cưới như dịp phô diễn nhằm thu lợi nhuận. Chồng em hiện làm ra bao nhiêu đưa hết cho mc lo tiền cưới, thành ra anh rât áp lực. Có ai sắp cưới mà thấy ko hề trông mong, hạnh phúc như em ko? Cuộc sống của em chắc sẽ u ám lắm nếu em vẫn quyết định lấy chồng em đúng ko? Em cũng không muốn cứ làm chồng khó xử, áy náy với mẹ mãi. Bỏ thì không đành nhưng đi tiếp lại thấy sao mù mịt quá.

Em nói ra, chắc mọi ng nghĩ em nói quá, nhưng mấy chị biết không, mc em đi chùa từng chửi lại thầy chùa, từng cố ý phá thai vì ích kỷ cá nhân,vv...Đám hỏi của tụi em, nhà trai đi ăn, lúc về xin đem đồ ăn về :)) Em hết từ diễn tả rồi mấy chị ơi. Em phải sống sao đây hixxxxxx