Chuyện lục đục xảy ra đã lâu và giờ đã đến lúc chấm dứt, mình đã chuẩn bị sẵn đơn rồi, chỉ ít phút nữa thôi là vợ mình sẽ ký vào lá đơn đó....

Mình sn 80 còn vợ sn 83, chúng mình đã có hơn 3 năm chung sống và 1 con cậu con trai đáng yêu gần tròn 3 tuổi. Không phủ nhận khi chúng mình đến với nhau và lấy nhau trên cơ sở tình yêu với hơn 1 năm quen biết và tìm hiểu. Hơn 1 năm nay kể từ khi cô ấy vào muare chat chit tán gẫu thì gia đình mình bắt đầu nảy sinh nhiều mâu thuẫn. Mình vốn cũng là người có chút tính khí gia trưởng, ít quan hệ bạn bè còn vợ là người sôi nổi, quảng giao và rất nhiệt tình vì bạn bè. Vì vậy sau 2 năm sống trong gia đình dường như đã làm cuộc sống của cô ấy trở nên nhàm chán, đến với muare như cá trở về với nước, cô ấy đã dành rất nhiều thời gian để chém gió, chat chit với bạn bè với nhiều hình thức. Rồi sau đó là những cuộc offline, gặp gỡ....Mình cũng có nhiều lời khuyên nhủ, nhắc nhở và hạn chế cô ấy vì mình lo ngại sẽ có nhiều điều không hay có thể xảy ra nhưng cô ấy dường như không quan tâm và lúc nào cũng chỉ bảo với mình "Vợ chỉ chém gió cho vui thôi mà".

Cùng với thời gian qua đi, mình cũng dần quen với việc cô ấy chém gió và để cho cô ấy thoải mái, có thể coi là đã chấp nhận đó là quyền của cô ấy, cũng trong thời gian đó cũng có nhiều mâu thuẫn xảy ra do cô ấy ít quan tâm tới chồng con. Và rồi việc gì mình lo ngại cũng đã xảy đến. Cô ấy quen và yêu 1 tên sn 85 đã có vợ có con. Chỉ đến khi vợ của tên kia phát hiện và làm ầm lên thì mình mới biết chuyện. Thật sự là mình đã cảm nhận được thế nào là nỗi đau của vết dao cứa vào tim. Sau nhiều lần nói chuyện cô ấy đều không thành thật thừa nhận sự thật mà chỉ nói là bạn thân, cho đến sau này mình nắm được nhiều chứng cớ hơn thì cô ấy mới bảo đó là "say nắng" thôi (Vẫn không thành thật) Quả thật mình không nắm được chứng cớ xác đáng về việc họ vượt quá giới hạn đến đâu nhưng mình vẫn biết cô ấy vẫn thường xuyên quan tâm tới tên kia qua việc cô ấy lén lút nhắn tin qua sms và detectinvisible nick của tên kia trong suốt thời gian lục đục.

Đến khi mình phải bỏ đi 2 ngày nhờ gia đình 2 bên can thiệp, khuyên giải, đồng thời ra tối hậu thư sẽ về nhà viết đơn...đến lúc đó cô ấy mới liên lạc với mình và nhận sai (nhận là có tình cảm với tên kia, nhưng nhất quyết bảo không có gì vượt quá giới hạn) và hứa sẽ sửa chữa, sẽ yêu thương chồng con.

Mình hy vọng cô ấy nhận ra sai lầm và muốn sửa chữa, làm lại từ đầu thật....Nào ngờ tất cả là giả dối, đó là 1 màn kịch chịu đựng do cô ấy dựng lên để tạm cho yên mọi chuyện. Cô ấy vẫn tiếp tục chat chit, hờ hững, lạnh nhạt với chồng, tranh thủ chat chit mọi nơi mọi lúc...và rồi vẫn sẵn sàng ký vào tờ đơn mình sắp đưa ra.

Chuyện thì rất dài, lỗi anh lỗi ả lỗi cả 2 người nhưng chốt lại việc đáng nói ở đây là mình vẫn còn tình cảm, vừa yêu, vừa tình nghĩa, vừa thương con, vừa hận nhưng vẫn sẵn sàng bỏ qua tất nếu cô ấy chân thành muốn làm lại với mình. Vậy mà không, 1 người xây, 1 người phá....thật buồn. Đúng là con gái khi đã ngoại tình, khi đã yêu người khác thì thật sự khó níu kéo được nữa. Và cho đến tận giờ phút này cô ấy vẫn vô tư chat chit, chém gió trên mạng mặc dù hôm qua mới xảy ra 1 cuộc đại chiến và vẫn biết trước là hôm nay sẽ có lá đơn đưa tới tay mình.

....Thật không hiểu nổi kiểu người phụ nữ như vậy...