Em chào các anh/chị/bạn,

hiện em đang đứng trước một bước ngoặt rất quan trọng của cuộc đời, mà rối trí quá, em xin mọi người góp ý ạ.

Sơ qua một chút về em: em là nam, tên T, 28t, ở nước ngoài đã gần chục năm nay, vừa hoàn thành tiến sĩ về kĩ thuật. Em được đề nghị kí hợp đồng sau tiến sỹ (lương đủ thẻ xanh, tầm 2500€ sau thuế). Em vẫn độc thân (theo cả nghĩa đen, tức là thậm chí em ko có bạn bè người thân bên cạnh)

Thật ko may, em vừa biết chuyện ba em bị ung thư giai đoạn muộn, đã đc 6 tháng-1 năm nhưng gia đình ở VN giấu ko cho em biết. Thời gian của ba có lẽ ko còn nhiều. Em đang rất băn khoăn giữa các lựa chọn sau:

1/ về VN luôn, kiếm việc, dành khoảng tg còn lại bên ba.

2/ từ chối kí hợp đồng, về VN khoảng 1,2 năm, nếu ba ổn thì tìm cách sang lại hoặc đi nước khác gần VN.

3/ ở lại, kí hợp đồng, khi nào bệnh ba trở nặng thì xin về thăm.

4/ ở lại, nhưng chỉ tạm thời 1,2 năm, có chút kinh nghiệm rồi về.

Gia đình thì ai cũng giục em chọn phương án 3/ và 4/. Nhưng...lỡ ba đột ngột ra đi mà em ko kịp thấy mặt lần cuối thì sao :( Nếu 1/ và 2/, sự nghiệp em sẽ hơi khựng lại, và cũng ko chắc sẽ xin sang lại đc, nhưng em sẽ đc những giá trị khác về tinh thần. Thật sự bây giờ em quá sốc và hoảng loạn nên ko suy nghĩ đc gì thấu đáo. Nếu mọi người lâm vào hoàn cảnh ấy, sẽ chọn thế nào ạ? Em cám ơn anh chị.