Tôi có 2 cô con gái, cô bé lớn 6 tuổi rồi, cô bé nhỏ gần 15tháng. Chuyện xoay quanh 7 chữ "Con gái là con nhà người ta"  chồng Tôi là con trưởng trong gia đình, nên cha chú bác rất trông tôi có thằng con trai. Tôi cũng muốn, nhưng tôi không phải người cưỡng cầu, trời cho con gái thì thôi, dù gái dù trai chỉ hai là đủ. Mỗi lần lễ lộc về quê, chú bác cứ hay nói "Kiếm thêm đứa con trai để chống gậy. Không có lỗi với tổ tiên. Con gái trước sau gì cũng gả đi". Tôi chỉ cười cho qua, chú bác lại bảo "Con gái là con nhà người ta. Ăn cơm nguội nhà người ta thôi", tôi cũng nghĩ chú bác trêu vui thôi. Lúc dỗ con ngủ, con gái lớn có hỏi tôi "Ba mẹ ơi, con gái thì không phải con ba mẹ ạ?" Tôi nhận ra sự ảnh hưởng của câu nói từ chú bác, người lớn thấy bình thường nhưng những đứa con nít lại thấy khía cạnh khác. Tôi chỉ an ủi con tôi "Các ông đùa thôi, con gái vẫn là con của ba mẹ". Dường như con tôi rất nhạy cảm, đôi lúc con cứ hỏi "Vì sao con trai mới là con, còn con gái thì không ạ?" Hay "Nếu có em trai ba mẹ còn thương con không?" Tôi không nghĩ 1 đứa trẻ 6 tuổi lại nhạy cảm như thế, những lời con nói khiến vợ chồng tôi nhói lên. Tôi và vợ nhiều lần nói yêu con nhưng không sao thay đổi được suy nghĩ về câu nói của chú bác. Các anh chị cho tôi xin ít lời khuyên ạ, làm thế nào để con thôi suy nghĩ về vấn đề này ạ? Tôi cũng xin gửi lời khuyên tới các bậc cha mẹ Những câu nói tưởng chừng như rất bình thường với chúng ta nhưng có thể làm con em tổn thương.