Đàn bà xứ Việt khổ nhất quả đất này. Ko nhất thì cũng đứng vào hàng top ten.

XH Việt mặc định đàn bà là phải đảm đang, tháo vát, giỏi việc nước, đảm việc nhà. Con là con chung, nhà là nhà chung, tại sao chỉ 1 mình đàn bà phải chăm con, quán xuyến mọi việc nhà cửa? Đàn ông, với lý do bận kiếm tiền, lao động nặng nhọc nên được hưởng đặc quyền về nhà ngồi gác chân xem TV, or đi làm về thì đi đá tý bia để giải tỏa stress.

Rõ ràng là phân công lao động ko đều. Cùng đi làm mệt mỏi như nhau, chưa kể là đàn ông có sức khỏe hơn thì phải cáng đáng nhiều việc nhà hơn. nhưng chúng tôi chỉ cần đàn ông chung tay mọi việc, làm thì cùng làm, xong việc thì cùng nghỉ ngơi.

Uh thì công nhận đàn ông bây h cũng đã khá hơn xưa, là cũng động tay động chân vào việc nọ việc kia, nhưng vẫn còn mang tính miễn cưỡng và vợ nhờ mới làm. Chứ ko phải chủ động, và ko mặc định trong đầu đấy là trách nhiệm của mình (mà mặc định là mình đang làm giúp nó?).

Cũng tại bởi cái XH nài từ bao đời nai vẫn thế, truyền từ thế hệ nài sang thế hệ khác, chả ai có ý định thai đổi. Chả nói gì đàn ông, ngai bản thân ng đàn bà cũng tự làm khổ mình và làm khổ những ng đàn bà xung quanh mình. Bản thân họ thì gồng lên, đảm đương hết mọi việc để đc tiếng là chiều chồng thương con. Đàn ông từ bé họ nhìn hình ảnh mẹ mình như thế thì đương nhiên nghĩ rằng vợ mình cũng phải thế.

Tôi nói đàn bà làm khổ những ng đàn bà xung quanh mình là thế nào? Chẳng hạn 1 đàn bà "trót" than thở với chị em, bạn bè mình rằng em khổ quá, em vất vả quá, chồng em chẳng đỡ đần em gì cả. Thì trong trường hợp nhẹ nhất, em sẽ được các chị lên giọng dạy rằng: có mấy việc cỏn con thế mà em cũng ko làm đc à, như chị đây chị cứ nghĩ rằng mình yêu chồng, vì con, vun vén cho tổ ấm của mình thì chị làm được hết em ạ, bla.. bla...

Nếu có 1 cặp vợ chồng mà chồng yêu & chiều vợ. Nếu ng vợ ấy là con gái, em gái của mình thì đàn bà lập tức suýt xoa khen rằng con gái may thế, vớ đc thằng chồng tốt ra chiều hỉ hả lắm, và ca ngợi như thể thằng đàn ông đó là hiếm có khó tìm trên đời (trong khi ở XH Tây thì đó là việc khá phổ biến và đương nhiên?). Ngược lại, nếu ng chồng là con trai, em trai của mình thì đàn bà sẽ chửi là thằng đó ngu, đội vợ lên đầu, bla bla.. và nói con vợ nó chẳng ra gì.

Gần với XH Việt thì em thấy có bọn Nhựt Bổn. Bên đó hầu như đàn bà cũng phải quán xuyến hết việc nhà. Nhưng ít ra phân công lao động của họ còn khác. Đàn ông kiếm tiền hoàn toàn, đàn bà nội trợ hoàn toàn. Tất nhiên em cũng ko thích kiểu bọn Nhựt lắm vì đàn ông Nhựt vẫn còn hơi gia trưởng, nhưng nó còn đỡ bất công hơn xứ Việt nài. Chả ở đâu như xứ Việt nài, đàn bà cũng phải lao ra đường kiếm xèng như chồng rồi về nhà lại phải tiếp tục hầu hạ chồng con.

sắp đến ngày 20/10 rùi, hehe. Đúng là phú quý sinh lễ nghĩa, hùi xưa có ai biết ngày nài là ngày gì đao. Em đoán rằng ở Tây nó chả thèm có mái cái ngày vớ vẩn như 8/3, 20/10, vì đàn bà được bình đẳng, được yêu thương quanh năm rùi. Còn đàn bà xứ Việt, có 2 cái ngày nài để đàn ông nó nịnh nọt và lừa mị, để gòi nhẫn nhịn chịu khổ suốt 363 ngày còn lại trong năm.

PS: Bài mang tính chất chém gió để giải tỏa stress, ko vơ đũa cả nắm. Chị em nào được chồng yêu & chiều, chồng chia sẻ việc nhà thì cố mà tận hưởng đi ạ