Có bao nhiêu mẹ có được cuộc sống hòa hợp, hạnh phúc với gia đình chồng ạ?Bởi vì em cũng từng cố gắng tai nghe mà như điếc, mắt nhìn mà không thấy để cố gắng hòa hợp nhưng dường như chừng đó vẫn không ăn thua gì vì bố mẹ chồng em đặc biệt quá nhiều lúc em thường nói với bố mẹ đẻ em rằng ông bà ấy không biết suy nghĩ, mẹ đẻ em nói nhà nó hành mày thì có ạ !Đi lấy chồng bố mẹ đẻ mua nhà cho ở , bố mẹ chồng lên ở cùng hơn một năm trước khi con còn nhỏ để chăm con nhưng giờ thì muốn ở luôn cùng hai vợ chồng luôn rồi ạ !

Chồng thì luôn muốn là bố mẹ được ở đây vì được cơ hội chăm sóc , nếu như ốm đau thì alo một cái taxi ra đến viện luôn thay vì phải xin nghỉ công việc về quê,Em là con dâu nói là ở chung nhưng thực tế thời gian em ở công ty còn nhiều hơn ở nhà vì chỉ về ngủ vào buổi tối. Thế nhưng cái gì cũng vậy toàn yêu cầu em phải tuyệt đối thôi.

1.Cơ quan chồng cạnh chỗ xe công ty em đưa đón , thay vì hai người hai xe , hai vợ chồng lúc nào cũng cùng nhau đi làm( từ nhà ra tới chỗ em đi xe công ty chỉ có 500m) bà nội về chửi chồng là mày là thằng ngu sao mày cứ phải đưa đón nó đi làm.

2.Chồng em đi làm về muộn, em cố ý đi xuống bếp muộn để đun nóng thức ăn cho chồng xem phản ứng bà thế nào( chỉ có 01 lần thôi) chứ không phải là khi nào cũng thế.Bà nói mày là loại không tận tụy , không quan tâm tới chồng con.Chồng em phản ứng hai vợ chồng con thế nào cũng được miễn hạnh phúc. Bà nói mày cãi lại tao à, tao đẻ ra mày không bằng con vợ mày.

3.Nhà có hai tầng ông bà ngủ tầng 1, hai vợ chồng ngủ tầng 2, 10h tối con đòi đi ị ( Vì buổi sáng đi đi ị rồi ) nên bà nói ị gì mà ị lắm thế , ăn gì mà ăn lắm thế , để mai ị không thì mang bô lên tầng 2 mà ị , giờ tao còn đi ngủ.

4. Trước khi về tết hai ông bà bàn nhau đi đánh đề để có vài triệu ăn tết về em mắng cho thì kêu tao đánh đề mày có cho tiền tao đâu,về già chỉ có cái thú vui là đánh đề thôi trong khi đó bố mẹ chồng em đã từng mất hết công việc, nhà cửa vì đánh đề từ những năm 97,98.

5.Ông bà về tết từ 28-5 đã đòi lên nhà em , sau đó lên còn nói chúng mày là loại chẳng biết nghĩ về tết chỉ cho có 1500000 thì tiêu cái gì? đáng ra phải cho vài triệu chứ.( trong khi đó về ăn tết với chị dâu , chị đã lo hết mọi thứ)

6.Ông bà ở nhà không làm gì , không lương hưu , không nhà cửa nhưng nạp tiền điện thoại còn hơn cả em đi làm . Tháng nào cũng 200N,mà con dâu cũng chả được cuộc nào hỏi thăm.

7.Bà nói bà đi xem bói người ta nói mày về quê chả bao giờ thắp được nén hương cho các cụ vì thế nên tao với mày hay cãi nhau tao nghĩ đúng quá. (Việc này khi em mới về làm dâu thì em sẽ thắp hương, còn sau đó về cũng như đi thì chồng em là người đại diện gia đình thắp hương các cụ bên nội, bên ngoại.)

8.Thỉnh thỏang cho tiền , hay mừng tuổi năm mới em bảo chồng em đưa tiền cho ông bà, và ông bà nói rằng em phải cho nữa vì đó mới chỉ là tiền của chồng em thôi.

9.Chồng em thì được cái là người có trách nhiệm với gia đình nên chuyện rửa bát , hay giặt quần áo là chuyện thường , có hôm tiện tắm sau nên giặt quần áo luôn thấy vậy nằm ở ngoài giường chủi em là cái loại đàn bà chẳng gia gì.Vì chồng em cũng không muốn cãi nhau nên cũng tế nhị lần sau không giặt nữa.

Nhiều khi nghĩ lấy chồng ở với chồng chứ chả phải ở với BMC nên cứ cho qua mà sống nhưng nhiều khi không thể không điên và ức chế được vì khi mỗi khi có chuyện gì xảy ra với BMC, hai vợ chồng không cãi nhau vì chồng em biết BMC em sai nên chỉ nói với em là bỏ qua thôi nhưng tình cảm hai vợ chồng cũng khác, cũng chả vui vẻ gì, mỗi đứa nằm một góc để theo những suy nghĩ riêng rồi ngủ đến sáng đi làm bắt đầu một ngày mới.