Xin chào các chị em đã và sắp lập gia đình.

Em muốn hỏi các chị em một chuyện liên quan đến vấn đề mẹ chồng nàng dâu. Số là nhà em có 2 anh em, ông anh em đã lấy vợ được 3 năm và đã sinh 1 bé trai kháu khỉnh, năm nay cháu được 2 tuổi. Vợ chồng anh chị ở chung với bố mẹ em từ ngày cưới đến bây giờ. Chị dâu em là giáo viên cấp 1. Gia đình chị ấy và gia đình em quen nhau từ trước, sau đó giới thiệu 2 anh chị với nhau. Cho nên có thể nói về mặt gia đinh thì 2 bên đều biết nhau khá rõ.

Trước khi có cháu bé, thì mọi chuyện bình thường, nhưng từ khi thằng bé sinh ra, chị dâu có những thái độ không bình thường với nhà chồng (và kể cả chồng). Lúc mới sinh cháu thì chị ko muốn cho ai động vào cháu cả, bà nội bế thì chị ấy bảo là vía của bà nội ko tốt, hàng xóm đến chơi thì cũng ko cho chạm vào cháu,thậm chí có bà bác vào chơi bế cháu chị ấy cũng giật lại ko cho bế. Nhiều lúc mọi người cũng rất ngượng khi chị ấy như vậy nhưng rồi lại thôi, nghĩ là con đầu nên chị ấy còn chưa quen.

Nhà có cháu bé nên bố mẹ em mua máy xay sinh tố, máy ép hoa quả, nhưng chị ấy ko dùng, mỗi lần muốn làm đồ ăn cho con, hoặc là chị ấy băm trên thớt, hoặc là qua hàng xóm nhờ máy xay. Mọi người bảo dùng thì chị ấy nói là xay bằng máy ko tốt cho tiêu hóa của bé. Đến bây giờ bé đc 2 tuổi, chị ấy lại mua máy xay mới về để xay cháo cho cháu, thật ko hiểu nổi là như thế nào.

Nhà có máy giặt, chị ko dùng, bảo dùng thì chị nói là muốn dùng lắm nhưng ko dám (trong khi ko ai cấm cản cả).

Chị ko thích mẹ chồng (tức là mẹ em) ra mặt, dù mẹ em ốm đau nhưng chị cũng ko hỏi thăm. Bà nội mua áo cho cháu, chị ấy cũng ko bao giờ cho thằng bé mặc.

Trong khi đó, mẹ em rất thương và thậm chí có phần sợ chị, hay nói đúng hơn là sợ điều ra tiếng vào nên ko bao giờ dám làm ầm ĩ, la mắng, ngọt nhạt gì cả. Dù chị có như thế nào, thì mẹ cũng chỉ im lặng. Có đôi lần mẹ hỏi thẳng chị có chuyện gì ko vui với gia đình ko, có lần chị nói ko có, có lần lại tuyên bố trước mặt mẹ em rằng mẹ làm cho gia đình lộn xộn.

Nói chung ko đc điểm gì cả, nói ra thì thật là xấu hổ với mọi người. Chị ấy mắng chồng trước mặt bố mẹ chồng, bạn bè của chồng. Chị ấy nói xỏ xiên bố chồng khi ông đang dạy cháu (vì nó gặp người lớn ko chào nên bố em la nó).

Nhiều lúc nghĩ cũng bực nhưng bố mẹ và anh trai em đã nhiều lần khuyên bảo mà chị ấy vẫn như vậy nên em ko tham gia gì, sợ mang tiếng chị dâu em chồng.

Bố mẹ em rất buồn, anh trai em thì muốn chia tay với chị nhưng bố mẹ em ko cho vì sợ chị ấy sẽ khổ và gia đình chị ấy sẽ bị mang tiếng. Bố mẹ em nghĩ nhiều cho chị nhưng chị ko hiểu.

Em không biết phải làm gì để giúp gia đình em lúc này vì không khí rất nặng nề, chị ấy ko đả động gì đến ai cả, chỉ có chăm thằng bé thôi. Bố mẹ em già rồi, mà lại sống trong không khí như thế này thật tội nghiệp.

Cho nên nhiều lúc nghĩ, ko phải mẹ chồng nào cũng ghê gớm để con dâu phải khổ sở. Mà đôi khi, nàng dâu lại làm cho gia đình thật buồn. Các nàng dâu ngày nay có như vậy ko? Và nếu như vậy, thì phải như thế nào bây giờ?:Thinking:

Mọi người vẫn luôn tự hỏi ko biết có làm gì để chị ấy có thái độ như vậy ko???