Chào các mẹ,

Mình tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi , từ những ngày đầu hôn nhân sóng gió do 2 vợ chồng lệch sóng nhau nhiều . Đến bây giờ sau 6 năm mình thấy tình trạng về cơ bản là không tiến triển tốt đẹp. Không biết nên làm thế nào nữa , nhờ các mẹ tư vấn giúp với .

Nói qua về hoàn cảnh gia đình như này ah : 2 vợ chồng mình bằng tuổi ,có 2 bé gái rồi , kinh tế ổn định , chồng làm nhà nước lương chục tr/tháng , mình làm kinh doanh . Kinh tế gia đình chủ yếu là mình gánh vác .

Ngày mới lấy nhau 2 vợ chồng bất hoà rất nhiều , và mỗi lần bất hoà thường cãi nhau to và nhiều lần đánh nhau nữa . Mình tính cách khá mạnh mẽ và độc lập nên ko chấp nhận kiểu cậy làm chồng mà bắt vợ phải làm theo ý mình .

Quan điểm của mình là đúng thì thôi , cãi nhau thì phải dùng lời nói để giải thích và nói lý lẽ cho nhau hiểu chứ không phải kiểu to mồm, trái ý 1 chút là quay ra chửi bới , xúc phạm rồi đánh vợ.

2 vợ chồng mình có thể nói là không cùng quan điểm, không cùng sở thích . khác nhau từ sở thích ăn uống , đến ngu thời trang ăn mặc , chơi bời , giải trí , cách đối nhân xử thế .

Đến bây giờ mình cảm thấy 2 vợ chồng như 2 người xa lạ trong nhà , cả ngày không nói chuyện , tối đến về nhà là ăn cơm xong thì mỗi đứa 1 phòng , ai làm việc người đấy , rất nhạt nhẽo, vô vị .

Các mẹ giúp mình xem nên làm thế nào để cải thiện được tình hình gia đình như này ?

Bây giờ mới 30t mà đã như vậy , sau này còn sống cùng nhau mấy chục năm nữa thì trải qua sao được .

Hơn nữa bố mẹ sống không tình cảm thì con cái bị ảnh hưởng rất nhiều.

Chồng mình tính trẻ con, hơi có tính gia trưởng , bảo thủ . Ngày trước hay ăn nhậu với hội cơ quan rồi về nhà lè nhè , vợ chồng cãi nhau ,đánh nhau . Đến giờ thì ít đi rượu chè rồi , nhưng 2 vợ chồng hay bị bất đồng ở những chuyện nhỏ nhặt nên thành ra cuộc sống lúc nào cũng thấy căng thẳng.

Con cái đến tuổi lớn đi học nhưng cũng 1 tay mình lo hết, chồng mình phó mặc tất cho mình , đi làm về là ôm điên thoại hoặc máy tính xem phim , thi thoảng mới chơi đùa với con 1 chút nên con cái cũng ko gần bố .

Ôi nói ra thì nhiều chuyện lắm, mà toàn chuyện lặt vặt . Nhưng các mẹ ah , hằng ngày mình sống với chuyện lặt vặt thì nhiều chứ chuyện lớn thì mấy . Nên như vc mình bây giờ thấy chán nản quá . Con về quê nghỉ hè mà 2 vc cũng vẫn mỗi đứa 1 giường , vài ba tuần ông chồng có nhu cầu thì mới abc 1 lần( bả thân mình cũng không có nhu cầu mấy )

Các mẹ phân tích cho lời khuyên giúp mình với .