Em vốn là đứa sống khá phóng khoáng , suy nghĩ và làm việc theo cảm tính nhiều hơn, tuổi lại còn khá trẻ và tính tình hơi trẻ con, bốc đồng 1 chút. Vài tuần nữa em sẽ đính hôn và sang năm lấy chồng. Trước đây em đã yêu 1 vài người và lần nào cũng là yêu bằng cảm xúc chân thật nhất (vì nếu không có tình cảm thì em sẽ không quen ai hay quen để cho vui, để lấp chỗ trống như 1 số bạn trẻ hiện nay) … Và với người hiện tại cũng vậy, em cũng yêu rất nhiều mới quyết định đi đến hôn nhân với anh. 1 phần cũng vì anh lớn tuổi hơn em khá là nhiều nên suy nghĩ và hành động rất chin chắn, tình cảm ổn định , có thể bù đắp và điều chỉnh phần nào với bản tính trải ngược của em.

Mặc dù vẫn biết sau thời gian chung sống, cuộc sống vợ chồng sẽ phát sinh nhiều mâu thuẫn dẫn đến chán nản nhau nhưng em vẫn hy vọng có tình yêu sẽ vượt qua tất cả (hix, chắc 1 số chị sẽ nghĩ em còn trẻ nên còn mơ mộng quá) nhưng rồi chính chồng sắp cưới của em đã nhiều lần “nhắc” em rằng sau này mình sẽ bớt yêu và sẽ sống với nhau vì nghĩa là chủ yếu chứ tình yêu sẽ không bằng bây giờ nữa, ba mẹ mình cũng vậy thôi! Em nghe mà cảm thấy sao hụt hẫng quá và đã suy nghĩ mãi mà vẫn không hiểu đc nếu không còn tình cảm yêu thương thì sống với nhau có ý nghĩa gì nữa hay không hay chỉ còn là trách nhiệm? rồi nếu lỡ 1 ngày nào đó lại nảy sinh với 1 tình cảm khác thì sao???

Mặc dù anh vẫn chăm sóc, quan tâm chiều chuộng em nhưng em lại đâm ra lo lắng và không muốn cưới nữa nhưng mà như vậy sẽ ảnh hưởng đến rất nhiều người khác và c ả 2 bên gia đình nữa… Anh nói vì em còn nhỏ và chưa tiếp xúc nhiều nên chưa hiểu đc ý c ủa anh. Em biết tình cảm con người không là mãi mãi nhưng sao em vẫn không chấp nhận được câu nói “vợ chồng về sau này sẽ bớt yêu có khi là không phải vì yêu nữa mà chủ yếu là sống với nhau vì nghĩa” này . Cảm thấy hơi hụt hẫng vào hôn nhân của mình, vì em vốn là đứa làm theo cảm tính và xem trọng tình cảm tự nguyện.

Các chị các mẹ ơi có phải sống vì nghĩa là sống vì trách nhiệm, lúc đó dù không còn những tự nguyện như lúc yêu những vẫn phải làm tròn bổn phận vì trách nhiệm có phải không? Tất cả những cặp vợ chồng khác đều như thế phải không ạ? Có cách nào không để tình trạng này xảy ra không các mẹ??? Em nên suy nghĩ về điều này sao cho đúng đắn đây!