Tôi đang băn khoăn chuyện này, mong các bạn cho lời khuyên nhé. Gia đình chồng tôi có 4 anh em, chồng tôi là cả, 1 em trai và 1 em gái đã có gia đình và có con rồi, 1 cậu nữa còn đang đi học. Con của em gái cũng gần 2 tuổi và có bà nội trông. Con của em trai hiện nay được 8 tháng, bà nội (MC tôi) đang trông. Tôi đang có bầu, dự kiến cuối tháng 10 sinh. Tôi thì muốn bà nội ở cùng để chăm sóc cháu vì:

1. Nhà tôi rất chật (25m2), tôi thấy bất tiện khi thuê người giúp việc ở cùng.

2. Con còn nhỏ, tôi cũng không tin tưởng vào NGV chăm sóc bé.

3. Bản thân bà nội cũng muốn ở với tôi để chăm sóc cháu.

Nhưng xem ra họ hàng bên nhà chồng và vc chú em lại không muốn như vậy. Mọi người cho rằng vc chú em khó khăn hơn nên bà nội cần sang giúp, còn vc tôi có tiền, tự thuê NGV cũng được (bà nội chỉ sang chăm mẹ con tôi trong 4 tháng đầu thôi). Nói thêm về VC chú em: thu nhập của 2vc>5tr cũng đã mua được căn hộ 45m2 nhưng còn nợ 200tr. Bà ngoại khoảng 50 tuổi ở quê cũng có làm 1 mảnh ruộng nhỏ nhưng không muốn xuống trông cháu (ý là con gái đi lấy chồng thì để nhà chồng lo). Còn vc tôi có công ăn việc làm ổn định, thu nhập của cả 2 vc cũng ổn định >10tr. Khi mua nhà cũng nợ rất nhiều nhưng đã tích cóp đủ trả rồi. Bà ngoại tôi 67t, hiện đang chăm cháu nội 9 tháng tuổi. Chồng tôi là người rất có trách nhiệm với gia đình, họ hàng, tôi cũng rất ủng hộ anh và cũng cùng anh lo lắng cho các em. Nhưng riêng việc này, tôi băn khoăn quá. Tôi muốn bà nội ở chăm cháu cho đến khi cháu cứng cáp (khoảng 9 -10 tháng) thì tôi sẽ mang con sang nhờ bà ngoại hoặc mang con đi gửi trẻ. Nhưng tôi phải nói thế nào để các chú thím bên chồng tôi hiểu và thông cảm cho tôi bây giờ? Liệu tôi có quá đáng với vc chú em không khi nhất mực muốn MC ở chăm con tôi? Các mẹ cho tôi lời khuyên với nhé.