Vẫn biết là chuyện mẹ chòng - nàng dâu, con dâu sống bên nhà chồng có nói mãi cũng không thể hết được. Bản thân mình cũng chứng kiến nhiều, đọc nhiều rồi. Nhưng cũng chẳng ngờ được là có ngày mình lại khó xử như thế này.

Mình lập Topic này vì muốn chia sẻ tâm sự đồng thời cũng muốn xin ý kiến của các mẹ, xem mình nên làm gì.

+ Chuyện là thế này, vc mình cưới được hơn 2 năm, có 1 con gái được 18th. Mình sống chung với bố mẹ chồng (BMC), em chồng cũng có gia đình riêng rồi, sống cách đấy 2km.

+ Phải nói rằng mình là đứa biết điều, lễ phép, đến BMC cũng khen. Luơng lậu cũng chẳng dư dả gì, khéo léo thì đủ chi tiêu trong gia đình và dành dụm chút ít cho con nhưng không tháng nào không quà cáp, quần áo cho BMC, các cháu của em chồng. Nhưng hình như thế, nên em chồng càng được đà, tưởng là mình dư dả nên xin xỏ hết cái nọ đến cái kia. Chưa hết, sau lưng mình còn bảo chồng mình mua cả đồ dùng trong nhà cho nó, rồi lúc thì mua đồ ăn sáng mang lên tận nhà cho (mà nó thì ở nhà ăn bám chồng)

+ Mình không biết những gia đình khác hay phong tục chỗ nào ra sao nhưng con gái đã đi lấy chồng thì ít ra cũng phải tự lập, đây em chồng mình dựa dẫm hết vào bố mẹ đẻ, cái gì cũng trông mong người ta cho, người ta giúp.

con cái thì vứt cho bà ngoại chăm, mình mua sữa tươi cả thùng để cho con gái uống dần thì đứa con của em chồng uống mất nửa thùng, rồi thì tiền ăn sáng, ăn cháo mỗi chiều... tháng nào cũng vậy, đều vc mình lo hết. Bà cô không đóng góp 1 đồng nào cả.

+ Đã thế, quần áo của đứa cháu cũng đến tay mình giặt, nhà có máy giặt thì bà kêu tốn nước, tốn điện, muốn mình giặt tay. Rồi 1 tuần thì có đến 3 ngày cả bà cô đưa cả chồng, cả 2 đứa con xuống nhà mình "ăn vạ", được ngày cuối tuần nghỉ ngơi thì mình phải lo cơm nước, dọn dẹp, phục vụ cả nhà em chồng.

Các mẹ ạ, bố chồng mình làm ăn thua lỗ, hiện giờ không có nhà, mỗi tháng phải đóng tiền ăn cho ông đến 2 triệu, rồi thì tiền lãi ngân hàng và lãi vay ngoài, mỗi tháng vc mình xoay sở khổ cực lắm. Nhưng ốc còn chả mang nổi mình ốc... giờ lại lo thêm cả gia đình em chồng nữa... tiền luơng mình đi làm toàn mồ hôi nước mắt chứ có phải lá đa đâu, mà nào có dư giả gì...

Mình muốn nói nữa nhưng cảm thấy chán nản quá. Có phải mình ích kỷ quá không các mẹ?