Dear các chị!

Viết chuyện này ra thật sự cũng đau lòng lắm chứ ko sung sướng gì, nhưng em sợ mình là người quá đa nghi, suy diễn giống như chồng em nói nên buộc phải nhờ các chị trên này nhận xét, đánh giá cho khách quan nhất tránh vì 1 phút mình nóng nảy mà gây hậu quả lớn về sau. Câu chuyện của e hơi dài, mong các chị bỏ chút thời gian đọc và cho e xin tư vấn với ạ!

E và chồng yêu nhau 7 năm và lấy nhau được hơn 10 năm rồi, bọn e có 1 cháu năm nay học lớp 3 và còn 1 tháng nữa sẽ sinh thêm bé thứ 2. Gia đình e được coi là gia đình mẫu lý tưởng của cả 2 bên nội ngoại và bạn bè đồng nghiệp vì anh ấy luôn là người chồng yêu vợ thương con hết mực, ko rượu chè, thuốc lá, ko gái gú, cờ bạc gì.

E là quản lý cao cấp cho 1 doanh nghiệp lớn trong nước nên thường xuyên phải đi công tác & hàng ngày giờ giấc đi làm cũng ko thể trong giờ hành chính như mọi người, chồng e mở công ty riêng nên công việc cũng khá bận rộn (nhưng a ấy đi công tác ít hơn e), do đó bọn e luôn phải thuê giúp việc để đỡ đần công việc gia đình và chăm lo cho con cái.

Khi con e vào lớp 1 cháu đi học cả ngày nên vợ chồng quyết định ko thuê người giúp việc fulltime nữa mà thuê theo giờ từ buổi chiều chỉ đến lo cơm nước, dọn dẹp, giặt giũ và kèm con học tới 22h là về ko ngủ lại nên hay tìm thuê sinh viên giúp việc gia đình cho tiện.

1 năm trở lại đây e chuyển về nhà mới nên thuê 1 cô sinh viên học trường ĐH gần nhà mới làm giúp việc, cô ấy là sinh viên năm thứ 2 lại học đúng ngành trc đây chồng e học và hiện là lĩnh vực hoạt động của công ty a ấy nên cô ấy cũng thường hay hỏi han và nhờ anh ấy tư vấn, hoặc nhờ chồng e sửa chữa cái này cái khác giúp. Mọi người đến nhà e chơi gặp cô sinh viên này thì đều bảo: "sao e liều thế, đi công tác quanh năm mà thuê giúp việc xinh hơn cả hot girl thế này ko sợ mất chồng luôn à", nhưng thứ nhất là e tin chồng e và thứ 2 từ xưa đến nay a ấy chỉ tập trung công việc và vợ con mà chẳng bao giờ để ý gì mấy chuyện gái gú hay chơi bời.

Tuy nhiên khoảng vài tháng trở lại đây (có lẽ khoảng tầm 3 -4 tháng j đó) vì có bầu bụng to rồi nên e bớt đi công tác và về nhà sớm hơn mới bắt đầu để ý thấy có những điều bất thường như thế này và đã thắc mắc nhưng chồng e nói e toàn suy diễn linh tinh nên vài ngày nay 2 vợ chồng tương đối căng thẳng. Vì vậy, hôm nay e viết lên đây mong nhận được tư vấn từ các chị để khách quan và rõ ràng nhất cũng để chứng tỏ mình ko nghi oan cho chồng e và bạn sinh viên kia.

(Note: Nhà e tài chính tách bạch, 2 vợ chồng chi tiêu & quản lý tài chính riêng, e ko yêu cầu a ấy đóng góp gì hết vì từ khi lập công ty (3 năm rồi) a ấy cũng phải chi nhiều cho hoạt động của công ty và nuôi nhân viên, lương em cũng tương đối cao nên đủ để chi trả mọi khoản mà ko cần yêu cầu chồng đóng góp j. Trc đây e là người chi trả hết các khoản trong gia đình, nhưng khoảng nửa năm trở lại đây do e phải trả tiền lãi ngân hàng mua nhà trả góp nên chồng e bảo để anh ấy chi trả tiền trong gia đình cho gồm cả tiền học của con và tiền gv.)

1. Theo thỏa thuận từ đầu thì cứ làm tới cuối tháng sẽ thanh toán lương cho cô sinh viên (sv) để nếu ngày nào cô nghỉ hoặc làm thêm giờ, làm thêm ngày sẽ tính trả thêm cho cô, tuy nhiên tháng này chồng e đi công tác vào cuối tháng nên e có nhắn tin hỏi cô sinh viên là đã nhận lương tháng này chưa thì cô nhắn tin lại là "anh đã trả e từ hôm 16 rồi ạ, dạo này e thường ứng lương trước nên hay nhận vào ngày 16 tháng đó chứ ko đợi tới cuối tháng ạ", và lúc đó e mới được biết là mấy tháng gần đây anh ấy đều đưa trc tiền lương cả tháng cho cô sv mà ko cần biết cô làm đc bao nhiêu ngày (vì 2 tháng nay cô đều xin nghỉ nhiều ngày để về quê).

-> Ngay lúc đó e nhắn hỏi thử chồng e là tháng này trả lương cô ấy chưa để xem chồng e nói sao, thì a bảo "trả rồi", e hỏi "anh trả khi nào?" lúc đầu anh ấy bảo trả cuối tháng nhưng 1 lúc sau khi cô sv nhắn cho e là trả ngày 16 thì anh ấy cũng nhắn lại cho e là “à, hình như trả ngày 16” (có phải là họ nhắn tin để thống nhất câu trả lời với e ko nhỉ?).

Khi e hỏi anh ấy tại sao lại phải trả trc cả nửa tháng như thế thì anh ấy bảo: "cô ấy cần tiền mới xin ứng lương sớm, mình trả trc hay sau cũng thế mà, sao tự nhiên hnay e lại hỏi những câu lạ vậy", e bảo "vậy nếu tháng cô ấy nghỉ cả chục ngày thì sao? anh vẫn trả đủ cả tháng chẳng lẽ cuối tháng bảo cô trả lại tiền?" thì anh ấy bảo: "nếu thừa chắc cô ấy sẽ tự động bỏ lại ngăn tủ để tiền đi chợ thôi, anh ko để ý việc đó, có đáng bao nhiêu đâu".

2. Ở phòng bếp nhà e có 1 ngăn tủ, e thường để tiền lẻ vào đó để đi chợ (bình thường nhà e 2 vợ chồng sẽ chủ động mua đồ ăn để ở tủ lạnh cho cô ấy chỉ việc nấu nướng, nên tiền để ở đây chỉ là tiền lẻ để thỉnh thoảng nếu nhỡ cô mua thêm rau, dưa hoặc cần thêm cọng hành, nhánh tỏi j thì chạy xuống mua, do đó e chỉ để 1 vài trăm nghìn tiền lẻ chứ ko bao giờ để nhiều tiền ở đó). Nhưng rồi 2 lần gần đây anh ấy đi công tác e mở ngăn tủ ra xem còn tiền ko để bỏ vào đó cho cô đi chợ thì thấy chồng e để ở đó tới vài triệu (có tới 3-4 tờ tiền 500k và chưa kể 1 đống tiền lẻ 1-2 trăm nghìn) có khi gần bằng lương cả tháng của cô ấy, và e hiểu rằng hình như a ấy đang tạo điều kiện cho cô sv có thể sử dụng nếu thiếu tiền khi anh ấy đi công tác.

3. E thuê cô sv chỉ với yêu cầu làm việc nhà: nấu nướng, giặt giũ và tối ngồi cạnh cho con e học (mặc dù cô ấy ko dạy được con em vì cũng ko có kiến thức sư phạm và các con học bây giờ cũng khác). Nhưng như đã nói ở trên, do đang có bầu nên vài tháng trở lại đây e ít đi công tác và về nhà sớm hơn thì thường thấy cảnh: hoặc là chồng e và cô sv cùng nhau vui vẻ nấu nướng trong bếp, hoặc là chồng e đứng nấu hết còn cô ấy lau dọn bên cạnh cười nói vui vẻ???

-> Việc này lúc đầu e thấy bình thường thôi vì chồng e cũng là người khá thích nấu ăn, hồi xưa ở cùng nhà với anh trai anh ấy thì vẫn thỉnh thoảng a ấy vẫn bảo chị dâu để anh ấy làm món nọ món kia giúp, nhưng suốt vài tháng nay khi thấy cảnh này diễn ra hàng ngày như vậy, thậm chí có lần về thấy chồng mình đứng nấu ăn, con gái thì tự loay hoay tự gội đầu trong nhà tắm khi đầu còn nguyên bọt đã mặc quần áo, còn cô gv thì ngồi gác chân lên bàn ở phòng khách (cạnh bếp luôn) xem điện thoại mà cô ko hề làm gì, e thấy ko hợp mắt chút nào vì mình thuê giúp việc về làm việc này chứ ko thể có chuyện để chủ làm làm hết thế kia được nên đã nhắn tin ý kiến với chồng thì a ấy đáp rằng: "Trước anh vẫn vào bếp cùng chị dâu A, chị dâu B, có bao giờ e thắc mắc đâu mà sao bây giờ lại đi thắc mắc với cô ấy"? Ủa , e thấy rõ ràng là 2 trường hợp hoàn toàn khác nhau mà đúng ko các chị?

4. Nhiều lần cô sv có thể do bận việc riêng hoặc cần về sớm nên ko giặt quần áo cho cả nhà, nhưng những lần ấy có khi 22h-23h đêm chồng e vẫn bê giỏ quần áo đi giặt và phơi chứ nhất định ko để lại đợi cô ấy hôm sau đến giặt, hoặc ngày Chủ nhật cho cô gv nghỉ thì chồng e cũng lôi hết cả chăn ga gối các kiểu ra giặt giũ phơi luôn. Bảo a ấy là "sao ko để mai cô ấy đến giặt?" thì anh bảo :" thôi, để anh giặt luôn cho nhanh chứ anh thấy cô ấy cũng nhiều việc lắm" -> chả hiểu cô ấy nhiều việc là việc j? Có mỗi nấu ăn và giặt quần áo thôi mà?.

5. Do sắp sinh bé thứ 2 nên hiện tại e cũng đang tính thuê 1 bác giúp việc lớn tuổi ở tại nhà để chăm bé vì cô này là sv nên chỉ làm theo giờ đc thôi và cũng ko có kinh nghiệm chăm em bé, tuy vậy 5 lần 7 lượt bảo tìm người giúp việc thì chồng e đều chần chừ và cứ làm ngơ đi, cho tới khi e nổi khùng lên thì anh ấy mới gọi cho người thân ở quê để nhờ tìm hộ nhưng khi tìm được người rồi thì anh ấy lại đề nghị :" anh nói điều này sợ e lại ghen rồi nghĩ a có gì nhưng theo a có khi mình cứ giữ cô sv ở lại để kèm cho con học". E bảo: "Nhưng cô ấy có dạy được con mình đâu, vậy thuê làm j?", "Uh, thì cũng chỉ cần cô ấy ngồi cạnh kèm và sắp xếp quần áo cho con hôm sau thôi, vợ chồng mình đều bận nên cũng cần 1 người kèm con, chồng vẫn trả lương cho cả 2 giúp việc" -> E ngạc nhiên quả này, và e nghĩ nếu anh ấy thích cô sv ấy đến vậy thì e sẽ đồng ý giữ cô ấy lại để hỗ trợ bác gv mới.

6. E muốn bác giúp việc lên sớm để quen với công việc gia đình trước khi em sinh nhưng chồng em thì lúc nào cũng lo sợ bà gv lên sớm thì cô sv ko có việc j làm thì vợ sẽ cho cô ấy nghỉ. Nên cứ bảo e là: "E phải tính toán nhé, vì e chưa sinh nên bây giờ bà ấy lên rồi 2 người gv lại ko biết ai làm việc gì đâu, a sợ họ chán họ nghỉ đấy". ?????

7. Chồng e là người khá quan tâm tới những người xung quanh (yêu và lấy nhau tổng cộng 17 năm rồi nên điều này e hiểu, a ấy khá tốt tính và luôn nghĩ cho người khác) nhưng về cô sv thì e thấy hình như hơn mức bthg rồi vì a ấy có vẻ để ý cả những hành động rất nhỏ nên có lần bảo e là: "Hình như cô và con mình đang giận nhau đấy, vì anh thấy mấy ngày nay lúc con ngồi học cô cứ ngồi ở phòng khách chứ ko vào phòng con để kèm bên cạnh như mọi ngày." ,trong khi e thì thật sự chả thấy có j khác lạ để nhận ra điều này cả, vì cô ấy giúp việc là chính chứ cũng ko dạy con e học nên việc con e học mà cô ấy ở phòng khách hay phòng bếp dọn dẹp thì là điều bthg mà, nếu ko để ý quan sát kỹ thì làm sao mà anh chồng e có thể nhận ra rằng 2 cô cháu đang giận nhau nhỉ? Bình thường khi con e học thì thỉnh thoảng khi có bài khó con e gọi bố sang phòng giảng cho (vì cô ấy ko làm được) thì chồng e vẫn chạy sang giảng bài cho con, và cũng vài lần e vô tình mở cửa phòng con bước vào thì gặp cảnh cô sv ngồi sát kề chạm vào cả người chồng e (tất nhiên cả con e cũng ở đó), có lần e chụp lại hình ảnh đó nhưng âm thầm bỏ qua ko nói (vì nghĩ chắc cô ấy vô tư thôi), tới tận khi đến vụ lương lậu lần này khi quá bực mình và đưa ra nghi ngờ với anh ấy thì e mới đưa cả tấm ảnh đó cho anh ấy xem ko ngờ anh ấy lại vào kho ảnh trên facebook của e tìm tất cả những ảnh nào mà e khoác vai bá cổ các anh em đồng nghiệp thậm chí cả những đứa kém chục tuổi mà chụp cách đây 5-7 năm đã từng up lên hoặc được tag trên dòng thời gian rồi bảo:" Đây e xem đi, e cũng ôm vai thân mật với người khác thế này còn nói ai?"

-> E nói thẳng luôn, đừng so sánh như vậy, 1 đằng là ảnh e công khai chụp với có khi chục người trên facebook trong 1 dịp nào đó với mọi người, 1 đằng là anh và cô ấy ở trong phòng riêng của con lại còn đóng cửa (tất nhiên ở đó có cả con nhưng nó còn nhỏ ko hiểu j) nhìn rất chướng mắt.

8. Em ko bao giờ kiểm tra điện thoại hay ví tiền của chồng, nhưng 1 lần vô tình con e cầm điện thoại của bố chơi game (cháu thường mượn đt bố chơi game trc khi đi ngủ) thì có tin nhắn quảng cáo đến cháu bấm mở phần tin nhắn ra thấy có hình mặt trăng ở tên của cô sv kia. E nằm cạnh nên con hỏi e: “Sao tên cô lại có mặt trăng hả mẹ?” E mới giật mình cầm để xem thì hóa ra là a ấy cài đặt ẩn cảnh báo tin nhắn của cô. E thực sự cảm thấy có j khuất tất ở đây mới phải như vậy đúng ko các chị?

9. Điều này nữa, mấy ngày nay chồng e đi công tác, cô vẫn đến làm bình thường và e phải nói thêm là 2 vợ chồng e đều thuộc diện cực kỳ dễ tính và hòa đồng nên e luôn coi cô ấy như em gái trong nhà, chưa bao giờ phàn nàn hay phê bình bất cứ điều j kể cả khi cô ấy làm sai nên cô ấy hoàn toàn ko biết là 2 vợ chồng e đang căng thẳng vì chuyện liên quan đến cô ấy.

Và tối qua khi ngồi ăn cơm, cô bảo :”chị ơi bà giúp việc mới khi nào lên hả c?” (hôm biết e thuê người gv mới cô ấy lo sợ sẽ bị nghỉ nhưng khi chồng e đưa ra đề nghị như trên thì e đã suy nghĩ và bảo cô ấy là e cứ ở lại kèm con cho chị nên cô ấy biết là vẫn ở lại làm tiếp rồi), rồi cô nói tiếp :“ C gọi bà lên sớm để có người ở lại ngủ cùng cho c đỡ buồn (e rất sợ ma) vì mấy hôm nữa a về xong sau đó đến ngày 20 a lại đi tiếp đấy”. Quả này thì e giật mình thật, vì bản thân e còn ko nhớ nổi lịch công tác tiếp theo của a ấy sau chuyến ctac lần này mà cô ấy nắm rõ như vậy chứng tỏ anh ấy trao đổi với cô ấy còn hơn cả với vợ. Sau đó khoảng vài tiếng lúc cô đang ngồi cạnh kèm con e học, e giả vờ sang hỏi vu vơ: “ơ cô ơi, a bảo e là a về xong a đi tiếp từ ngày nào ấy nhỉ” thì cô đỏ mặt, ấp úng :”à, e cũng ko nhớ lắm đâu, lúc đó a nói nhanh ở trong bữa cơm là a đi về xong a lại đi tiếp nên e ko để ý lắm chị ạ”?

10. Khi đang tranh luận với nhau (mấy ngày nay bọn e chỉ chat vì a ấy đi công tác chưa về), e cũng có hỏi chồng e: “E hỏi nghiêm túc này, anh có thích cô X ko? Chỉ cần a nói có hay ko thôi, vì e ko trách, bởi e cũng là người văn minh và có học nên sẽ ko cư xử như người khác đâu, nếu a thích e sẽ vẫn thuê cô ấy ở đây coi như làm bầu bạn, nói chuyện, nấu ăn hàng ngày cùng anh vì e bận ko cùng a làm đc những việc đó”, a ấy trả lời là: “Ko phải là thích kiểu nam nữ như e nghĩ……mà thôi tóm lại là ko thích, a cũng chưa bao giờ chạm vào người cô ấy mà luôn giữ khoảng cách vì sợ e ghen…”

Với 10 dấu hiệu và bằng chứng mà e liệt kê trên đây, các chị cho e xin hỏi: E có đa nghi quá ko và có phải chồng e và cô sv kia có thích nhau ko ạ?

E nên làm gì với mối qh này?