Các mẹ ơi mình phân vân quá. Mình và ô xã cưới nhau được 3 năm, mình mới sinh e bé. Cách đây 1 tháng lúc mình ru con ngủ vô tình đụng trúng cái tủ cá nhân của chồng làm đồ đạc trong ấy rớt tùm lum mình mở tủ định xếp lại vô tình mình nhìn thấy 1 cuốn sổ giống quyển lưu bút thời sinh viên nằm trong góc kẹt đang bị mối ăn, mình tưởng là quyển lưu bút nên lấy ra lau rồi mở ra đọc ai nhè nó là nhật ký của chồng và người yêu củ. Mình k muốn xem nhưng trí tò mò thôi thúc nên mình đã đọc, lúc ấy 2 người cùng nhau viết vào quyển nhật ký tất cả những tình yêu của họ.

Qua nhật ký mình thấy trước kia chồng mình rất yêu cô gái đó, tình yêu của họ vô cùng sâu đậm, qua những câu từ viết trong đó có lẽ họ đã vượt qua giới hạn tình yêu. Tuy chồng mình có kể nhưng k nói vì sao chia tay và mình cũng k hỏi vì đó là chuyện riêng tư của a ấy. Mình không ghen vì dù sao nó cũng là chuyện của quá khứ rồi, hơn nữa mình và a ấy quen nhau là do 2 đứa tự tìm đến với nhau chứ k do ai mai mối và khi yêu mình a ấy cũng yêu tha thiết và chân thành. Hiện tại gia đình mình rất hạnh phúc vui vẽ, a ấy là người chống hết lòng yêu thương vợ, mình rất mãn nguyện với hp mình đang có nên k muốn khơi gợi quá khứ của a ấy.

Chồng mình là 1 người sống rất tình cảm, nếu k đọc nhật ký mình cũng có thể tưởng tượng ra a ấy đã từng yêu như thế nào qua cách a ấy yêu mình nhưng quá khứ mãi là quá khứ thôi phải k? Nhưng điều mà mình phân vân là có nên xử lý cuốn nhật ký đó hay k? vì cuộc sống mà 5 năm, 10 năm, 20 năm sẽ có những lúc vợ chồng mâu thuẩn, mình sợ trong lúc buồn phiền mà a ấy nhìn lại được cuốn nhật ký ấy ký ức cũ tìm về sẽ khiến hạnh phúc gia đình mình dậy sóng. Tuy biết a ấy sẽ k bỏ gia đình nhưng tiếng cười trong gia đình mình sẽ bớt hẳn. Vì vậy mình nghĩ có nên để a ấy vĩnh viễn k nhìn thấy cuốn nhật ký đó hay k? a ấy sẽ k biết việc mình làm đâu vì trước giờ những gì riêng tư của a ấy mình k bao giờ đụng đến.

Các mẹ ơi mình phải xử lý như thế nào cho đúng?