Em lấy chồng ở tỉnh, cưới xong 2 vợ chồng thuê nhà ở riêng, tự lập mặc dù nhà ba má em rộng rãi và muốn tụi em về ở chung.

Rồi vợ chồng em mua được nhà nhưng tạm thời khóa cửa để đó vì em gần sanh, 2 vợ chồng dọn về nhà ba má em để má em chăm em lúc sanh. Đến giờ con em cũng gần 5 tháng rồi. Tụi em cũng định dọn ra riêng vào tháng sau.

Vấn đề nằm ở chỗ: ông xã em có bà chị chồng (đã li dị, không con cái) và từ khoảng hơn tháng nay ảnh đón lên ở chung phụ chăm bé vì má em còn phải làm công việc rất bận, em thì phải đi làm lại rồi. Mới đầu em cũng thương chị và nghĩ có chị ở chung thì tốt cho vợ chồng em và con em vì cô ruột chăm cháu vẫn tốt hơn. Em có bàn với anh xã là mình lo cho chị hết tất cả các chi phí (ăn uống sinh hoạt và chữa bệnh – chị có bệnh đang chữa), mỗi tháng trả thêm lương đầy đủ. Thế nhưng sống chung một thời gian em thấy không thoải mái, cảm giác như mình đang đi làm dâu vậy. Khó nói lắm cả nhà ạ. Chị và em có quan điểm chăm bé khá khác nhau. Trước tiên là chuyện nằm võng. Bé nhà em từ nhỏ em không cho nằm võng, em bế ru ngủ rồi cho lên giường. Trộm vía bé dễ và ngoan lắm. Giờ chị cho bé nằm võng cả ngày. Ban ngày em có ở nhà thì cũng phải giao bé cho chị ru ngủ vì từ khi có chị thì em mất khả năng này rồi ạ. Chị muốn nó ngủ nhiều mau lớn, nhưng em quan niệm ngủ nhưng bụng no thì mới lớn được ạ. Ban ngày chị nằm võng suốt với nó cho nó ngủ. Mẹ em canh giờ chạy lên pha sữa để chị cho bé bú, nhiều khi chị hay nói nó mới ngủ, tội nghiệp nó (mà con em chỉ bú bình khi ngủ thôi ạ, em về thì bú mẹ). Mẹ em cũng thỉnh thoảng giữ bé để chị đi vệ sinh hoặc ăn trưa. Tắm thì em và mẹ em phụ trách. Bé ị thì em hoặc nếu em đi làm thì chị gọi mẹ em vì chị ghê phân trẻ con,… Chiều em đi làm về thì em giữ bé, chị nấu cơm cho em+chồng em+chị ăn riêng. Xong em rửa chén. Mẹ em phụ việc giặt giũ (máy giặt) và đi chợ, lau phòng. Buổi tối chị ru bé ngủ rồi em cho bé lên giường ngủ với em. Đó là 1 ngày của gia đình nhỏ của em ạ.

Em tự cảm thấy em rất chu đáo với chị. Chị bệnh em đã nhiệt tình lo lắng tất cả. Em còn định là chị sẽ ở chung với vợ chồng em luôn. Em sẽ lo tất. Em chỉ mong chị có một cái nhìn công bằng thôi. Vì sao em nói ra điều này? Vì chị bênh em trai chị lắm ạ. Ví dụ em bạn dâu của em mới sanh mổ được 5 ngày thôi, mẹ chồng em và chị gọi ĐT cho chồng nó (tức em trai chồng em) nói là mày đừng pha sữa, để nó pha, nạnh qua nạnh lại,…), có mặt em ở đó luôn. Rồi chị nói với em: em mình (tức em trai chị) biết nhiều (biết pha sữa) làm chi cực thân nó,… Rồi chị chào mẹ của em bạn dâu nhưng bà mẹ không trả lời (do có mâu thuẫn từ trước), chị về nhà kể lể với em: con đ. già đó lần sau tao không thèm chào,v..v… Em thiệt không biết nói sao. Em giật mình, không biết mẹ em bữa giờ có làm gì mích lòng chị không? Sau lưng em chị có nói mẹ em vậy không? Rồi sau lưng em chị đối với em thế nào? Hic.. Ngoài ra, quan điểm của em là chồng chia sẻ việc nhà với vợ (trước giờ ở riêng tụi em vẫn thế) nhưng chị nói: chị không thích đàn ông phải làm lặt vặt. Em hỏi vậy sau này ra riêng ai làm, chị nói chị làm hết. Nhưng liệu em có thể để chị làm như vậy? Chị làm thì chị có vui vẻ với em?

Tụi em sắp ra riêng lại. Khi đó chị ở nhà trông bé, em và ông xã đi làm. Em lo vì hiện giờ có mẹ em phụ chị chuyện vệ sinh cho bé, pha sữa và tắm bé. Ra riêng có mình chị ở nhà thì sao? Em cũng nghe bạn bè nói chuyện chị chồng em dâu ở chung sẽ rất phức tạp, 2 vợ chồng khó mà bình đẳng. Mất tình cảm lắm. Có thể dẫn đến mau thuẫn với cả nhà chồng luôn. Nói thêm là chồng em tốt bụng, lo cho gia đình, tôn trọng quan điểm của vợ. Chồng cũng nặng gánh gia đình, em cũng chia sẻ với chồng nhiều. Cho nên, em hiện giờ với gia đình chồng cũng chưa có mâu thuẫn gì cả.

Hiện giờ chị em vẫn vui vẻ thôi, còn chuyện em thấy không thoải mái thì em vẫn giữ trong lòng và bây giờ lên tâm sự với mọi người đây. Em kể dài dòng quá. Gút lại thì em có nên cho chị về quê không hả các anh chị? Nếu không có chị thì em sẽ cực hơn tí (em định thuê NGV, sáng chở bé và NGV qua bên mẹ em – gần đó, chiều đi làm về thì đón về) nhưng có lẽ em sẽ thoải mái tự do hơn. Nhưng chắc ông xã em sẽ buồn.

Các anh chị cho em xin ý kiến với. Vì có thể em ích kỷ quá chăng? Cảm ơn các anh chị.:Rose::Rose: