Chào các bố/mẹ trên này,

Mình có chuyện này khó quyết định, viết lên đây để mong nhận được những lời sẻ chia, góp ý. Nhất là những ai đồng cảnh.

Mình đã ly hôn được 3 năm, có 1 con năm nay hơn 5 tuổi. Mình tưởng sẽ ở vậy nuôi con, rồi cho đến một ngày, như là duyên số, mình gặp 1 người.

Anh ấy cũng đã ly hôn, anh ấy hơn mình 12 tuổi, có 2 con ở cùng với vợ cũ. Con anh ấy đã lớn, 1 đang học đại học, 1 đang học cấp 2. Bọn mình xác định nếu lấy nhau sẽ không sinh thêm con chung nữa. Việc này là ý của mình, anh ấy cũng đồng ý thế.

Anh ấy là người đang hoàng, nghiêm túc. Tuy nhiên tính gia trưởng, mình nghĩ thế. Vấn đề mình đang gặp phải là nếu chúng mình lấy nhau, mình và con trai sẽ về ở cùng nhà anh ấy, chứ anh ấy không chịu bán nhà đó để đổi nhà khác. Dù nhà đó hơi bé. Mình nói anh đổi nhà để là tài sản chung, không phải vì mình muốn lấy tài sản đó mà mình không muốn sau nhỡ có lúc nóng giận, anh ấy nói "Đây là nhà tôi", lúc đó sẽ thế nào? Dù rằng anh ấy nói sẽ không bao giờ có điều đó xảy ra. Nhưng bằng kinh nghiệm đã trải qua, bằng những vấp váp của nhiều người mà mình đã được chứng kiến, mình nhất quyết phải sở hữu đồng tài sản mọi thứ từ đầu. Và anh ấy đồng ý điều đó.

Tuy nhiên, cách sống của anh ấy qua lời kể và mình biết, sẽ có nhiều mâu thuẫn với mình. Ví dụ, anh ấy là công chức nhà nước, lương khoảng 4 triệu/tháng, hàng tháng sẽ đưa hết tiền lương cho mình, và để mặc mình thích xoay xở kiểu gì thì làm. Khả năng của anh chỉ có thế. Vấn đề đó với mình không quá quan trọng, vì mình làm cho liên doanh, lương mình khoảng 20 triệu/tháng. Tuy nhiên, vấn đề là ở chỗ này: Quan điểm của anh ấy là việc bếp núc, dọn dẹp, nuôi con, dạy con học...là vợ phải lo hết. Anh ấy chỉ ngày đi làm, tối về xem ti vi, tắm rửa, ăn uống và ngủ. Cùng lắm chỉ giúp vợ trong khoản đưa đón vợ đi làm, hoặc giúp 1 chút khi vợ ốm đau, bận đột xuất...

Mình nói: Nếu hôm nào em về muộn (vì công việc mình hay về muộn) thì sẽ ntn? anh ấy nói thì cả nhà đi ăn ngoài hàng, chứ anh ấy nhất quyết không vào bếp. Anh ấy không quen và không muốn làm những việc đó. Mà thuê giúp việc là ngoài khả năng bọn mình, vì còn nhiều điều cần đến tài chính cho tương lai.

Mình thực sự rất buồn vì suy nghĩ đó, vì mình thích vợ chồng phải biết chia sẻ, hy sinh cho nhau. Thích cảnh đi làm về chồng tắm rửa cho con, vợ nấu cơm, hoặc 2 vợ chồng cùng nấu cơm. Rồi vợ rửa bát lau dọn, chồng dạy con học, hoặc ngược lại. Chứ cảnh vợ đi làm về rồi triền miên lăn lộn các việc nhà, con cái, chồng nằm đấy, mình thấy khó mà đồng cảm hạnh phúc lâu dài được. Tối sau khi mỏi nhừ còn hứng gì mà nằm ôm chồng nữa nhỉ? Việc này thì chồng trước mình rất hợp mình, nhưng bọn mình chia tay vì lý do khác. Chuyện qua rồi không muốn kể lại đây nữa.

Không đi tiếp mình cũng thấy buồn, vì anh ấy khá quan tâm mình theo cách của anh ấy. Còn mình cũng tin tưởng và có tình cảm với anh ấy. Và mình cũng muốn có 1 cơ hội làm lại. Nhưng đi tiếp, mình thấy băn khoăn. Các mẹ khuyên mình nên thế nào bây giờ?