Các mẹ giúp em với, có nên cho chị chồng vay tiền không

Nhà chồng em có 3 anh chị em. Chị chồng, rồi đến chồng và 1 cô em gái nữa. Cách đây khoảng 7, 8 năm, lúc đo em và ch em đang yêu nhau, ch em có kể chuyện là anh rể (tức là chồng của chị gái) nợ 1 khoản tiền lớn vì vướng vào cờ bạc. Ch em chỉ kể đến thế thôi chứ em không biết rõ tình tiết cụ thể thế nào, sau này lấy nhau rồi MC mới kể cho em nghe đợt đó anh rể cờ bạc thua 600tr. Khoản tiền đó cả 2 bên nội ngoại phải trợ giúp và vay thêm bạn bè cùng cơ quan, đồng thời vay "nóng" 1 ít. Khoản vay nóng đó đã trả ngay sau đó vì các mẹ cũng biết vay nóng thì phải trả lãi cao thế nào rồi. Khi chuyện xảy ra cả ch em và em gái chồng lúc đó còn đang đi học nên không giúp đỡ được gì và bố mẹ cũng giấu. Em nghe MC kể chuyện thì cũng thương chị chồng nên thường cho tiền đứa con gái của chị chồng, lúc vài trăm lúc thì cả triệu.

Nhưng bản thân em thì không thích tích cách và cách hành xử của chị chồng. Những chuyện lặt vặt chị chồng-em dâu kiểu như mỗi lần tết em về quê chồng, buổi sáng CC toàn gọi điện cho MC hỏi xem em có dậy sớm làm việc nhà ko, đợt em có bầu mà phải chuyển nhà, MC có ra giúp thì lại gọi cho MC hỏi xem em có chịu dọn nhà không, trong khi đó lại gọi điện ngọt nhạt với em là "đang có bầu, phải giữ sk, đừng động tay động chân vào cái gì", lại còn hay nói xấu VC em với BMC, những chuyện này em ko biết, ch em kể lại em mới biết. Em thì tính ruột ngựa, yêu ghét gì cứ nói thẳng. Đợt MC kể chuyện hồi CC sinh em bé muốn mua điều hòa cho mát nên đã mua chịu (hay là trả góp em ko rõ) điều hòa của chú họ, mấy năm liền ko trả đến khi chú họ nhắc MC để MC về bảo CC thì CC bảo "đã biết ko có tiền rồi còn hỏi". Em nghe kể vậy em nói thẳng luôn với MC là CC như vậy là ko được, chú họ đã cho mua chịu, nếu chưa có thì phải nói với chú thông cảm rồi từ từ tính cách trả chứ ko thể nghĩ rằng mình đang khó khăn (đang trả nợ) thì mọi người phải tự hiểu mà ko đòi tiền. Em nghĩ như thế là lợi dụng lòng tốt của người khác (cái này em nghĩ thôi chứ ko nói ra với MC). Mấy tháng sau đó là Tết em đã mang tiền về bảo với MC là CC còn nợ tiền điều hòa bao nhiêu để con trả nốt thì MC bảo MC và EC đã cho tiền để CC trả rồi. Sau này em mới biết thêm là hồi mua điều hòa ch em đã cho 1 phần tiền để mua rồi.

Cách đây hơn 1 năm, 1 hôm đột nhiên CC gọi điện kể chuyện trả nhầm tiền cho 1 bà khách hàng mà bà khách đó không chịu trả lại ngay và hứa sẽ trả lại dần, đến cuối tuần CC phải hoàn trả số tiền đó cho công ty nên vay tiền em để trả. Số tiền là 7tr. CC còn dặn là đừng cho ch em biết vì "thằng đó ki bo lắm", cũng đừng nói với BMC. E bảo e phải nói với ch em vì ở nhà em mọi việc liên quan đến tiền bạc phải được sự đồng ý của cả 2 vc. Sau đó ch em đồng ý cho vay nhưng cũng bực mình vì CC ko nói với ch mà lại còn dặn em ko đc nói với ch. Khi vay CC cũng ko nói là đến bao giờ trả, còn giục em ngay hôm sau phải chuyển khoản để CC nộp vào công ty. Đến cuối tuần MC em ra chơi thì kể CC cuối tuần này lên Hn chơi, em như bị đấm 1 cú vào giữa mặt, choáng váng, hóa ra bà ý giục mình gửi tiền gấp là để kịp đi chơi.

Từ khi 2 vc em lấy nhau, mỗi lần MC em ra chơi đều kể chuyện về CC là 1 người tài giỏi mà ko gặp thời, hiện cuộc sống vô cùng nghèo khổ, khó khăn, hàng tháng tiền kiếm được bao nhiêu phải trả nợ, bữa trưa thì cả 2 vc đều ăn cơm nhà BMC nên ko mất tiền. Em thấy rất nực cười bởi nếu là em ở trong hoàn cảnh khó khăn như thế sẽ không bao giờ có cách hành xử như gia đình CC. Khó khăn mà 2 vc đã mua được nhà chung cư 80m2, khó khăn mà CC mấy lần đổi xe ga, rồi còn chạy trường cho con hết 10tr nữa.

Mới gần đây, BMC ra và nói chuyện với ch em lúc em ko có nhà, hỏi xem ch có tiền thì cho CC vay để trả nợ. Hiện nay còn nợ ngân hàng 100tr và nợ vay nóng 130tr, mới hôm rồi bên vay nặng lãi đến đòi. Vc em cho vay được bao nhiêu thì cho, còn lại thì em gái ch đang làm trong ngân hàng sẽ đứng ra vay để hưởng lãi suất ưu đãi dành cho nhân viên. Khi ch em kể lại, ban đầu em rất thoải mái, ok cho vay, em bảo BMC đã ko nói trực tiếp với em thì em cũng ko xen vào làm gì, để ch đứng ra quyết định và xử trí mọi việc, kẻo có chuyện gì lại bảo là em xui ch em (nhà ch em hay có kiểu như thế, nếu ch em làm điều gì mà nhà ch em ko thích thì đều đổ cho là do em xui ch em). Ch em bảo với BMC là nếu anh chị vay thì anh chị phải gọi điện ra cho ch em chứ ko có kiểu thông qua bố mẹ được.

Tối hôm nọ CC gọi điện buôn chuyện vói em 1 tiếng đồng hồ, em thì đang bận chăm con, muốn dứt ra mà ko dứt được, đến cuối buổi mới nói chuyện vay tiền. Em bảo cái này chị gọi cho ch em chứ mỗi lần vay tiền chị đều gọi cho e mà ko gọi cho ch em thì anh ấy lại suy nghĩ. Từ hôm đó đến nay em cứ lăn tăn mấy việc thế này:

1. Hiện nay mọi người trong GD đều ko biết chính xác là CC đang nợ bao nhiêu tiền, con số CC đưa ra thì mọi người biết thế. Nhưng thực tế như lời MC trước đây là đã trả hết vay nóng rồi, sao bây giờ lại có khoản vay nóng 130tr?

2. nếu vc em cho vay bây giờ thì nên cho vay bao nhiêu và cho vay trong bao lâu? khi CC điện thoại cho em để vay tiền cũng chỉ nói chung chung là "lâu lâu mới trả", trong khi BC em tư vấn là nên cho vay 20tr và trả sau 3 năm. Em thấy con số 3 năm xa vời lắm vì khoản tiền 7tr vay hơn 1 năm CC còn chả đả động đến nữa là khoản 20tr này. Giúp đỡ anh chị em trong lúc khó khăn thì em ko thấy tiếc, ở đời đâu ai năm tay được từ sáng đến tối, nghĩ đến lúc mình gặp khó khăn cũng sẽ phải nhờ đến anh chị em trong nhà em thấy ko tiếc, nhưng em tự hỏi việc vc em cho vay bây giờ có giải quyết được vấn đề gì không, hay chỉ để trả lãi cho món vay nóng kia. Bởi em thấy CC ko có thiện chí trong việc có trách nhiệm trả lại, nghĩ đến việc đồng tiền mình khó khăn kiếm được, là mồ hôi nước mắt của mình mà bị mất dễ dàng như thế, em thấy ko đành lòng. Giá như CC thể hiện là người có trách nhiệm kiếm tiền để trả nợ thì em còn thấy tin tưởng cho vay, chứ bây giờ thì e chẳng thấy tin tưởng 1 chút nào. BMC bảo BM sẽ đứng ra chiụ trách nhiệm nếu CC ko trả được, em bảo ch em là "nếu anh chị ko trả được, anh có nỡ lòng nào để BM phải đứng ra chịu trách nhiệm ko?"

Ngay cả việc em chồng đứng ra vay ngân hàng ch em cũng phản đối vì sợ cc ko trả được, đến lúc đó sẽ ảnh hưởng tới cả sự nghiệp của em ch nữa. Em đã từng nghĩ đến phương án bảo CC bán nhà để trả nợ dứt điểm nhưng chắc chắn gia đinh ch em sẽ phản đối.

Các mẹ xem trường hợp của em rồi cho cao kiến giúp em giải quyết được không??? Tong lúc rối bời thế này, em ko tìm được ai để chia sẻ, nhờ cậy, mong các mẹ có thể phân tích giúp em, nếu có thể cho vay mà sau này em có thể lấy lại được. Em cũng chú thích thêm là Vc em cũng ko phải là khá giả, thượng lưu gì nhưng cho vay tầm 20tr thì vc em có khả năng.

cảm ơn các mẹ rất nhiều