E xin kể qua 1 chút về hoàn cảnh của em. EM sinh ra trong 1 gia đình nông nghiệp ở quê, bố mẹ phải vất vả nuôi 2 chị em em ăn học đại học, và có vay mượn thêm. Và giờ em đã ra trường và lập gia đình được 2 năm. Từ khi lấy chồng, chồng em là người giỏi kinh doanh, nên thu nhập bình quân 1 tháng của vợ chồng em là tầm vài trục triệu ạ. Vì thế nên 2 vợ chồng em cũng tiết kiệm được chút ít, và có giúp 2 bên gia đình nội ngoại nữa. Gia đình chồng thì có cho anh chị chồng vay tiền, và biếu tiền mẹ chồng em liên tục ạ. Còn về phía gia đình nhà em thì năm ngoái em tính tổng số tiền em biếu bố mẹ em tầm 40 triệu ạ. Ngoài ra còn em trai em đang đi học, nên hầu như tháng nào em cũng cho em trai em thêm tiền, ít nhất là 500k, còn đâu toàn 1 triệu, có tháng 2 triệu ạ. Đến năm nay - 2013 thì e chưa biếu bố mẹ em đồng nào, nhưng tháng nào em cũng chu cấp cho em trai em, cứ xin là em gửi tiền, ít nhất là 1 triệu, cao nhất là 3 triệu ạ. Và sắp tới nhà em có việc, nên chắc em cũng phải phụ giúp bố mẹ em tầm 20 triệu nữa, đấy là em tính thế.

Tuy em có giúp đỡ bố mẹ, nhưng do số tiền bố mẹ em vay mượn lúc cho chị em em đi học nhiều, nên cũng không thấm vào đâu, bố mẹ em ở quê vẫn còn phải vất vả lắm. Nhưng phận em con gái, mà em lại đi làm lương thấp, tiền toàn chồng làm ra thôi, muốn giúp bố mẹ lắm, nhưng chỉ giúp được như thế thôi, còn nhiều hơn nữa thì em cũng ngại với chồng em lắm. Tuy về gia đình nhà chồng thì vợ chồng em cũng đối đãi không kém, mà có phần hơn.

Vấn đề của em là, dạo này e thường xuyên đi gội đầu ở quán, làm móng chân móng tay, mỗi lần làm như thế về, em cảm thấy có lỗi với bố mẹ em lắm, vì bố mẹ mình vất vả, mà mình lại như này. Ngoài ra những lúc vợ chồng đi ăn hàng quán mất nhiều tiền, em cũng nghĩ thương bố mẹ ở nhà còn vất vả. Nhưng cái khó của em là, nếu em có không tiêu nhiều tiền, thì tiền e cũng để đấy, chứ muốn giúp bố mẹ hơn nữa thì cũng ngại với chồng. Có mẹ nào giống em không, giờ em có nên đi gội đầu hay làm móng nữa không, hay là thôi. Vì với mức thu nhập của vợ chồng em thì em thừa sức chi trả những dịch vụ ấy, nhưng lương tâm của em với bố mẹ thì em lại thấy có lỗi. Các mẹ cho em lời khuyên với.