Vợ chồng mình cưới nhau được 4 năm, đang có 1 con gái 3 tuổi. Chồng mình hiện làm việc cho một cty nước ngoài. còn mình trước đây là mồt giáo viên mầm non nhưng từ khi lấy chồng thì nghĩ làm chỉ ở nhà chăm con.

Theo mình tìm hiểu thì thu nhập của chồng tầm 60-70tr 1 tháng, nhưng thực tế chồng có được bao nhiêu tiền trong tài khoản hoặc có những tài sản nào khác thì mình không được biết. Mình nhiều lần đề nghị chồng cho đi làm lại nhưng chồng không đồng ý, chồng bảo cứ ở nhà nghĩ ngơi chăm sóc con cái tốt là được rồi. Chồng cũng chẳng thích mua nhà vì bảo không thích ở 1 chỗ thích di chuyển nhiều nơi mới không bị nhàm chán, hiện tại vợ chồng thuê 1 căn chung cư hơn 10tr/ tháng. Thật ra chồng cũng là một người chồng người cha khá chu đáo, luôn chủ động giúp vợ trong việc nhà và chăm sóc con gái, không cờ bạc rượu chè hay gái gú. Hết việc cty thì về nhà chơi với con, cuối tuần chở vợ con đi siêu thị và đi ngoại thành chơi. Cuối năm cũng đi du lịch nước ngoài và tham quan nhiều nơi trong nước.

Dù mang tiếng lấy chồng giàu có, một bước lên xe xuống ngựa nhưng thật ra mình chẳng có tiền trong người. Mỗi tháng chồng chỉ đưa mình 2 triệu để tiêu xài cá nhân. Còn những thứ khác từ việc đi chợ mua sắm con cái nhà cửa thì đều do chồng quyết định và chở mình đi mua nếu mình cần. Và chồng cũng không cho mình chạy xe máy, nên muốn đi đâu phải đi bằng taxi nên mình rất ít ra ngoài một mình.

Cả quần áo mình mặc cũng không thể tự mua 1 mình, lúc nào đi chung với chồng thì ghé mua vội 1-2 cái cho nhanh. Vì chồng không thích chờ đợi vợ đứng lựa quần áo quá lâu, còn nếu đi một mình thì mình không có tiền. Ba mẹ mình cũng còn có thể tự làm việc sinh sống nên không cần mình chu cấp, nhưng ít nhất cũng phải mua quà cáp để biếu ông bà, rồi những lúc ông bà bệnh thì phận làm con cũng phải đỡ đần. Nên số tiền 2tr chồng đưa mình chẳng dám tiêu đồng nào cả.

Chồng mình cũng chẳng bao giờ cho phép mình mua những thứ hàng mắc tiền, những túi xách hay những đôi giày hiệu là thứ không bao giờ có trong nhà mình. Nhiều khi cty chồng tổ chức sự kiện hoặc tổ chức du lịch, mình đi theo tham gia thấy các bà vợ của đồng nghiệp chồng mình khoe mua những túi xách hay nữ trang mấy ngàn đô mình chỉ dám mỉm cười cho qua. Vì quần áo mình mặc cái cao lắm cũng chưa đến 500k, thường là những đồ giảm giá hoặc do mấy chị chồng cho.

Rồi việc mình muốn sinh thêm em bé, để cho con có chị có em, để sau này vợ chồng mình mất đi con cũng không phải một mình cô đơn, nhưng chồng mình dựa vào những lý do như chi phí nuôi con tốn kém, vì chồng muốn tập trung lo cho một mình con gái điều tốt nhất, như học trường tư cao cấp và cả đi du học.

Từ chuyện lớn nhỏ trong nhà đến việc tự do đi lại cũng bị chồng kiểm soát như thế nên mình vô cùng khó chịu và cảm thấy ngột ngạt. Nhiều lần mình cũng đã nói với chồng về những bức xúc nhưng chồng thường đem ra so sánh với các cô công nhân hay những phụ nữ phải buôn bán lam lũ ngoài đường, rồi bảo mình được voi đòi tiên, Chồng tiết kiệm cũng chỉ vì cho con gái sau này thôi.

Mình không biết có phải mình sướng quá đâm hư, hay đúng như chồng nói mình đòi hỏi quá nhiều? Xin mọi người cho mình chút lời khuyên.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android