Chào các mẹ mình tham gia diễn đàn này lâu lắm rồi nhưng đa số chỉ xem thôi chứ không comment :). Mình đọc trong này thấy các mẹ than về nhà chồng nhiều quá nên mình kể chuyện của mình cho các mẹ nghe nhé. Không biết có cô dâu nào quái giống mình không. Chuyện nàng dâu mới về nhà chồng ấy mà.

Mình lấy chồng mới 3 tháng nay thôi và tính mình khá thật lòng và thẳng thắn. Vì không muốn khi chung sống với nhau sẽ lằng nhằng về tiền bạc nên trước khi cưới mình có cuộc trao đổi thẳng thắng với C và MC về tiền bạc và cách quan hệ tình cảm luôn.

Với C thì mình nói thẳng là thẻ ATM của C sau khi cưới phải đưa hết cho mình ( toàn bộ lương của C đều chuyển qua thẻ và do tính chất CV nên không có tiền ngoài ) lương C khoảng 10tr và hàng tháng mỗi đứa chỉ được sử dụng ko quá 1tr5 để sinh hoạt cá nhân bao gồm ăn sáng, xăng, café, nhậu, thuốc nhưng chủ yếu là ăn sáng vì Cty C là cty thực phẩm nên ko được hút thuốc, chồng lại chỉ cfe 1 tuần 1 lần do uống vào sẽ không ngủ được :D. Mình cũng bàn với C về vấn đề chi phí gia đình sau khi cưới và đưa ra 2 phương án:

- Hàng tháng đưa tiền mẹ chồng đi chợ.

- 2 VC sẽ chi phí toàn bộ tiền trong nhà trừ tiền điện ( cái này C nói vụ trừ tiền điện vì BC ấp trứng sự dụng khá nhìu điện.

Trước đám cưới 1 tuần mình cũng qua nhà C chơi và nói chuyện với MC mình cũng nói thẳng là sau khi cưới VC mình sẽ chịu mọi chi phí trong nhà ,trừ trả tiền điện vì BC sử dụng điện khá nhiều. MC mình đồng ý nhưng bà nhất định bỏ tiền mua gạo bà nói nếu ko để bà bỏ tiền mua gạo bà sẽ không ăn cơm. Bà cũng nói mình về sống với bà nhưng bà ko có gì hêt để cho mình bà rất buồn nhưng tiền bạc chỉ có hạn thôi nên đành chịu, chỉ chắt bóp để dành cho mình 1 chỉ vàng thôi. Bà cũng nói nhà bà nghèo nhưng bù lại bà rất thoải mái sống với bà mẹ con có gì ăn đấy ko quá cầu kì 2 VC phải tiết kiệm để dành tiền sau này lo cho con cái. Bà cũng khổ vì BC mình nên dù chưa chính thức về làm dâu nhưng bà kể hết chuyện BMC cho mình nghe , nghe xong thương bà ghê gớm , khổ cả đời vì chồng chỉ may mắn có 2 thằng con trai thì 2 đứa đều đàng hoàng. Bà cũng nói mình nên quản lý chặt tiền của C đừng để C mình xài nhiều , mình cũng nói thằng là sau khi cưới mình sẽ giữ tiền của C như đã nói với C, MC mình rất ủng hộ chuyện này. Bà nói về với bà nhà ít người nên sống cố yêu thương nhau để gia đình vui vẻ, mình cũng nói luôn là “ tính con cũng quái lắm mẹ thương con thì con sẽ thương mẹ như mẹ con vì thật sự mẹ có nuôi con ngày nào đâu mà mẹ ghét con nhưng lại bắt con thương lại, con nói thật ai mà nói là thương mẹ C cho dù MC có ghét thì đứa đó điêu đấy.Giống Má con cũng vậy phải thương anh Đ thì anh ấy mới thương lại “ MC mình cũng nói mình nói đúng.