Lúc đầu mình tham gia diễn đàn này cũng chỉ để xem nhiều bai viết cua chị em, các tâm sự cua chị em về hôn nhân và cuoc sông nhưng hiện tại mình rất buồn về chuyện gia đinh chồng. muốn viết lên đây cho đỡ buồn và muốn nghe ý kiến góp ý cua mọi người.

Minh năm nay 27 tuổi, lấy chồng được 15 tháng và đang có bầu con gái đầu lòng tháng thứ bảy. Mình sẽ bắt đầu kể chuyện từ khi mình và ANH XÃ quên nhau nha. Mình và anh xã quen nhau từ khi bọn mình học năm 2 đại học. hồi đó mình thì không xinh đẹp gi nhan sắc bình thương nh ko hiểu sao AX lại mê mình lắm. Chắc có lẽ mình chín chắn, ngoan ngoãn lại chăm học.hjhj.nh AX mình hồi đó cũng rất nhỏ con, ốm yếu mặc dù khuôn mặt không đên nỗi nào. bây giờ đi làm thì có da có thịt hơn rùi. Anh tán mình hoài nhưng 1 phần vì ngoại hình mình thì to béo, anh thì nhỏ con, 1 phần vi lo học không muốn dính vào yêu đương, phần nữa là anh ít hơn mình 1 tuổi nên mình cũng không muốn yêu a. Nhưng rồi mưa dầm thấm lâu, cuối cùng đến năm thứa 4 mình đã nhận lời yêu a. Trong thời gian đó mặc dù cãi nhau rất nhiều nhưng chúng mình cũng đa bỏ qua và luôn sát cánh cùng nhau. Hay cãi nhau vì anh tính trẻ con, hay dỗi hờn có lẽ vì anh ít tuổi nên m cảm giác vậy và anh cũng là con út trong gia đình 5 người con, 1 gái , 4 trai. Còn mình thì con đầu nên rất già dặn.Trong thời gfian yêu nhau mình cũng có nghe anh kể về chuyện gia đình, cha mẹ anh đã ngoài sáu mươi nhưng hay cãi nhau thậm chí là cha anh còn đánh mẹ anh mặc dù con cái đa lớn, đã có cháu, cha anh thường xuyên uống rượu chửi bới. Những lúc như thế m đã đông viên anh cố gắng và thương anh nhiều hơn. Nhiều lúc đi học mà anh không có tiền ăn uống, vì gđ anh nghèo, cha lại khó tính nên nhiều lần anh hết tháng về nhà xin tiền chẳng có, thấy khuôn mặt cua a m lại rất thương và 2 đứa lại san sẽ cho nhau.

Ra trường anh đi làm ở miền Trung còn m thj phải chạy vào miền Tây vì không xin được việc ở nhà. nhiều lúc yêu xa 2 đứa cảm thấy muốn buông tay nhưng không được, còn nợ thì phải. và rồi theo tiếng gọi t/y anh đã xin chuyển vào làm việc ở chi nhánh công ty anh ở miền tây cách chỗ mình 60 km. Sau gần 2 năm ra trường chúng mình quyết định cưới khi cả hai làm gằn nhau hơn rùi.

Lúc đầu mình cứ nghĩ lấy chồng nghèo không sao vì chúng m có quyết tâm, biết chi tiêu thì ắt sẽ có tương lai nh không phải đã có rất nhiều chuyện xảy ra khi bọn mình qđinh cưới nhau. Xin nói thêm về gđ ck là trước đó ngày nhận bằng tốt nghiệp mình có về chơi nhà AX mình 1 lần,lúc đó thấy cha mẹ a cũng vui vẻ, mình về thì đúng ngày làm mùa nên mình cũng đi cấy lúa giúp ông bà 1 ngày rùi về. ông bà cũng vui vẻ. sau này chúng mình qđ lấy nhau cha ck mình cũng gọi điện hỏi thăm m suốt, nói về cưới chứ cha mẹ chuẩn bị hết rùi. Bọn mình quê miền trung nên phải xin nghỉ phép 15 ngày để về cưới. Về cưới các mẹ biết không, ck mình vay 40 tr về cưới chứ trước đó anh làm lương cung 10 tr/ thàng mà cho anh cho em cho cha mẹ hết rùi. thứ mà anh mua được không phai vay trước ngay cưới đó là cặp nhẫn cưới, còn tiền chụp ảnh cưới m đã đập con heo của mình cũng dc hơn 7 triệu để chụp ảnh cưới, Bọn mình về trước cưới 1 tuần mà cha chồng cứ bảo sao về muộn thế, ông không hiểu cho cv cua bọn mình, ông muốn bọn mình về sớm để lo cv cưới xin chứ thực ra là muốn đưa tiền về cho ông lo chứ thực ra ông chả có 1 đồng nào mà lo cho bọn mình cả. Trước đó nge ông nói về đi chứ cha mẹ chuẩn bị hết rùi m cũng mừng ai dè về đến quê mới biết là ông bà đã chuẩn bị cho 1 đống củi để nấu đám, 1 con heo mà trước đó AX mình gửi tiền về để mua giống, AX mình trước đó cũng gui tiền về nhờ cha mẹ nuôi gà để làm đám mà về chả thấy gà đâu. Còn 6 ngày nữa cưới rồi mà đến thiệp cưới cha mẹ ck cũng chưa đặt vì không có tiền phai chờ ck mình về, mặc dù trước đó đi làm tháng nào ck mình cũng gửi tiền về nha. Gđ 2 bên cách xa nhau 80 km nên việc đi lại ăn hỏi và rươc dâu phải thuê xe rất tốn kém, tất cả vc mình phải bỏ ra tất tần tật từ tiền mua đồ ăn hỏi , tiền xe, tiền thuê rạp cưới,cỗ ban, thậm chí là tiền đong gạo ăn trong 15 ngày vì gđ ch đã hết gạo từ lâu, rồi tiền sính lễ, tiền cho nhà gái... Đã vậy sính lễ đi ăn hỏi cũng chả ra hồn làm mình xấu mặt bị cả họ chê cười, cac mẹ biết ko ck m đưa tiền cho mà bm ck mình mua mà đã mua gi không đó là trầu cau, 2 chai rượu tự nấu, 2 kg kẹo hoa quả loại 1 kg 25 k rùi vô tư bỏ vào bọc dán lại, rùi 1cây thuốc cò mà đáng ra ở quê minh là phải 2 cây mới đúng vì cái gi cũng phải có đôi có cặp mà, đã mua thuốc rẻ tiền rùi mà không dám mua 2 cây đâu. năm 2014 rồi đó các bạn ạ. huhu. nhìn lễ vật mà ngao ngán. mặc dù ck mình đã đưa tiền đầy đủ cho ông bà rùi nh do tiếc tiền nên ông bà vậy đó. mà các mẹ biết không cha mẹ mình nói sang ăn hỏi thì bọn mình đã thuê xe rùi nên bên nội sang đông đông cho đẹp mặt nên nói khoảng 10, 12 ng gi sang cũng dc, vậy mà chả hiểu bm ck mình ăn ở kiểu gi mà kiếm mãi dc có 7 ng sang à. quê muốn chêt. sang thì bm ch mình ăn mặc lôi thôi lếch thếch, mặc dù trước đó mình nói may áo dài với vét cho bm thì không chịu nên mình đã mua cho bm ch 2 ng 2 bộ quần áo rùi, vậy mà khi sang nhà m thì cha ck thì mặc 1 bộ vét thời napoleon, còn mẹ ck cung vậy, lại còn không mặc áo ngực nữa chứ, nhìn bà nhỏ con, khắc khổ lại quê mùa nữa. biết ông bà là nông dân nh trong ngày trọng đại của con thì phải ăn mặc cho đàng hoàng tý, có phải mình không chuẩn bị cho đâu. vÌ vậy ngay chiều hôm ăn đám hỏi mình lại phải rủ AX phi ngay lên chợ mua cho mẹ ck 2 cái quần 1 cái áo nữa, mặc dù rất bận và rất mệt.

mình rất xấu hổ với gđ mình nh ko pit làm sao, mẹ mình rất buồn vì lúc đó bà đang ốm nặng nên mình rất lo. mặc dù mẹ ốm nằm liệt dường nh cha va nh người hàng xóm đã đến giúp đỡ nên mọi việc bên nhà mình rất thuận lợi.

2 ngày sau đám hỏi thì đến tiệc rước dâu, khi xe dâu vừa đến cổng nhà anh thì thấy mc ra rước nón cho mình mặc dù mặc bộ áo quần mình mới mua cho nh vẫn quên mặc áo ngực, bộ dạng vẫn không có gi thay đổi, mà các bạn có biết không bà mặc 1 lần 2 chiếc quần dài mình vừa mới mua luôn, chả hiểu bà luộm thuộm hay sao nữa, chán chết luôn. làm lễ xong mình cùng ch vào buồng cưới để thay váy. lúc này ôi cha ôi phòng cưới của mình phải không vậy trơi. nào áo nào quần nồi niêu chén bát gì tùm lum trên giường, chiếc giường mà 2 vc vừa mới gửi tiền về để nhờ cha ck đi đặt. giường tân hôn mà không biết ck mình nghĩ gì mà cho mọi ng đi vào bỏ đồ đạc tùm lum, chiếu cũng chưa trải, nhìn thấy muốn khóc luôn. Xong mình thay đồ rồi cùng ck đi ra tiếp khách và m nói nhỏ với ck là nhờ chị dâu vào trải giùm chiếc chiếu không lỡ bên gđ m vào xem chỗ ăn ở của mình lại cười cho. ra tiếp khách thì chú đại diện bên họ nhà gái phát biểu ngon lành xong đến bác tộc trưởng họ nhà trai phát biểu, chẳng biết bác ấy uống bao nhiêu rượu rùi mà mở đầu lời phát biểu ông nói"kính thưa tang trường", ôi cha ôi nước mắt mình lại rơi trước mắt bao nhiêu ng 2 bên họ hàng, chẳng nh vậy ông bác còn nói tới 2 lần. may mẹ m ốm ko đi dc chứ ko mẹ đang yếu lại nge vậy thì ngất luôn rui.

Đến tối khi 2 họ về hết và đã dọn dẹp xong, 2 vc đi mở phong bì, vừa mở ra thật bất ngờ, phong bì toàn 50 k không à, ngươi nhiều nhất là 80 k, 70 mâm cỗ mà thu về 18 triệu tiền mừng. chẳng biết ở quê a còn lạc hậu hay binh thường cha mẹ anh đi ng ta vậy nên ng ta đi lại vậy nữa. Đếm chưa xong tiền mừng thì cha ck và mẹ ck lại xin tiền nói là cho cha mẹ 1 triệu để mc chuẩn bị đi giữ cháu trong sài gòn mà chưa có tiền xe, roi cha ck còn nói là con người ta cưới trong miền nam cả, đỡ tốn kém 2 đứa mày về đây tốn biết nhiêu luôn. m lại khóc vì tủi thân, dựng vợ gả chồng là trách nhiệm cua cha mẹ vậy mà cha me ck mình không có 5 xu 3 hào lo cho con, cũng chả mua cho mình nửa phân vàng nên trước đó mình đã mua thủ sẵn đưa cho ch nói là nếu cha mẹ ko có vàng đeo cho e thì anh hãy đưa cho cha mẹ trao cho e không ng ta cười, tất cả chi phí vc mình vay về cưới, rồi còn xin tiền vc m nữa. thật lòng nếu ông bà ko xin thì mình cũng cho mặc dù cưới xong nợ mấy chục triệu nh nghe ông bà xin tiền mình thấy tức lắm, sao ông bà ko hiểu và thương con nợ đầy đầu. Rồi m cũng cho bm ck mình tiền nh mình cũng nói thẳng là bọn con cho cha mẹ làm gi thì làm nh ko phải cho tiền mẹ đi xe vào nam giữ cháu vì anh chị trong nam đó không về dự đám cưới vc m cung ko mừng cưới cho mặc dù trước đó vc mình cũng chưa cưới nh vẫn mừng vàng cho anh chị, muốn mẹ đi giữ cháu thì gửi tiền xe về cho mẹ đi. Trong khi đó bố mẹ đẻ mình cho bọn mình 5 tr để trả nợ.

Được 1 lúc sau thì ck mình phát hiện chiếc đt và máy ảnh mượn của cậu đã không cánh mà bay. Đt ck mất thì mua cái khác nh máy ảnh cậu mất thì không biết nhiêu tiền nh ck mình cũng phải đền cho c 2 triệu. Thế là đêm tân hôn của mình là 1 đêm đầy nước mắt. rồi 2h sáng mình dậy đi vệ sinh thì bắt gặp hình ảnh cha ck m đang cầm chai rượu chúc ngược vào họng mà ko cần ly chén gi, rồi thôi m đã hiểu độ ghiền rượu cua ông rồi.

sáng hôm sau mới 5h trời còn lạnh như gi, vc còn ôm nhau ngủ đã nghe tiếng cha ck cứ"A hèm, a hèm" trước cửa phòng ngủ. vậy là hiểu rồi ông cố tình thức con dâu dậy đây mà. thời đại này rồi mà còn vậy đó. Rồi mấy ngày làm dâu mình nghe ngóng dc nhiều chuyện từ chị dâu lấy anh cả. chị dâu này là vợ thứ 2 của a vì vợ trước trong lúc anh cả đi làm ăn xa thì ở nhà ông bà già ck làm cho điêu đứng, không chịu nổi phải bồng con ra đi không trở lại mặc dù anh cả vào tận quê chị năn nỉ quá trời mong chị về nh khiếp vía cha mẹ ck nên không về nữa. Còn đến chị này cũng mới cưới nh ông bà cũng đã xích mích nói xấu khắp làng làm cho ac ko chịu nổi phải tính chuyện nay mai ở riêng...............nói chung là nhiều chuyện nữa kể đên khi nào cho hết đây. mấy ngày đó mình luôn đi chợ nấu ăn chứ cha mẹ ck m ko lo cho ăn uống ngày nào.

Rồi ngày bọn mình nghỉ phép cũng hết bọn mình lại vào

Nam đi làm cày trả nợ. Vào nam dc khoang hơn 20 ngày mẹ ck đi giữ cháu vắng nhà còn cha ck ở quê gọi điện vào giọng lè nhè vì say, nói là hết tháng rùi cha hết tiền rùi gửi tiền về cho cha đi. bực hết cả mình, mình ko phải keo kẹt gi nh bọn mình moi cưới cha mẹ ko cho 1 xu pai tự lo từ A đến Z còn nợ đầy đầu mà ko khi nào động viên con nói là lo làm ăn đi nha con, ráng làm trả cho xong nợ cho khỏe mà lại gọi vào xin tiền, thà là tự mình cho đừng có xin. vậy là 2 vc cũng phai gửi tiền về. Thỉnh thoảng m gọi điện về hỏi thăm sức khoe, hỏi ông có gì ăn ko cha thì ông trả lời " có máu gì mà ăn con" làm mình thấy ớn lạnh. 1 ng đã có tuổi mà ăn nói vậy đó, còn nhiều câu ghê hơn mà m ko tiện nói ra. rồi những tháng sau đó tháng nào ông cũng gọi vào xin tiền.

3 tháng sau ngày cưới thì bọn mình trả hết nợ cưới lại đến lượt trả nợ ngân hàng hồi sinh viên vay của a. Về phần mình thì cũng vay nh cha mẹ mình trả xong từ đời nào rồi ấy. 43 triệu ngân hàng nữa, ôi thôi mệt qua, mình cũng có 1 ít tiền thời chưa lấy ck tích cóp dc dồn hết trả nợ cho anh. Trong vòng mấy tháng vc chi tiêu tiết kiệm không dám ăn dám mặc thì đã trả xong 2 khoản nợ lớn vậy mà ông bà ko 1 lời khen ngợi động viên mà suốt ngày xin tiền, còn chê vc mình keo vì thấy có tiền mà cho ông bà ít quá. Bọn mình cũng đi làm tư, cv bận bịu vất vả, chưa có đất đai nhà cửa gi thì phải tích cóp tiết kiệm chứ làm sao giờ, mình biết ý hàng tháng cũng gửi tiền về cho ông bà nh chưa đến tháng ông bà lại gọi điện xin tiền. chán như gián luôn.

Cho đến tết vừa rồi vc mình ko về quê mà gửi cho 2 bên nội ngoại 1 bên 2 tr để ăn tết. vì là tết đầu tiên có thông gia mới nên dù hơi xa thì ck mình cũng nhờ anh trai đầu chở cha ck mình sang bên nhà mình mừng tuổi thông gia, ck mình cũng đã gửi 500k cho anh trai đổ xăng, nhưng ck m phải năn nì 5 lần 7 lượt cha ck mới chịu đi sang nhà mình bữa mùng 5 tết, đến mùng 7 thì cha mẹ đẻ mình cũng sang nhà cha mẹ ck mình mừng tuổi đàng hoàng. Vậy mà các mẹ biết ko đến 29/1 thì cha ck mình gọi điện vào bảo là trả cho cha 1,1 triệu tiền xăng và tiền mua đồ ăn tiếp thông gia. ck mình tức đến khóc luôn, có cha mẹ nào mà vô trách nhiêm vậy ko, thông gia đên có 1 tý mà ông bà cũng tính tiền cho con, mà có phải vc mình ko cho ông bà tiền đâu. nếu ông bà ko đòi tiền này thì bọn m dự định nhận lương cũng gửi cho ông bà tiền mà. vậy là tức tốc vc gửi tiền về trả mà lòng thấy đau, ko pai vì tiếc tiền mà thấy buồn vì cha mẹ. ck mình giận quá 2 tuần ko gọi điện về hỏi thăm mặc dù mình vẫn gọi bình thường rồi kêu a gọi nh a ko gọi. rồi mc thấy vậy liền gọi điện cho mấy đứa con của bà là nói ch mình lấy khăn lau mặt cho tĩnh cứ như mình là thủ phạm làm con bà giận bà. rồi sau 2 tuần mình động viên dc ck gọi về thì mc mình ko nge máy rồi cha ck nói mc mình giận vc m ốm liêt dường cả tháng. nh đâu pai đâu. bà mắc cỡ ko dám nghe thì pai. Đến hôm trước rồi vc mình lại gửi tiền về cho ông bà làm mùa, m thì coi đó như nghĩa vụ, sống cho con chứ thực sự mình ko phục vì cả đời cha mẹ mình sang có 1 lần đó, lần đầu và là lần cuối, có thế mà cha mẹ ck mình cũng tính tiền. nản. Trong khi mình bầu bí sang tháng thứ 7 rùi mà chả bao giờ ông bà đã động tới hỏi thăm m có nghén ko, có ăn dc ko, nắng có mệt ko... sắp tới đám giỗ bà của ck m mà nghe ck mình nói cha mẹ gọi diện vào xin tiền nữa rùi. mình sắp sinh, còn bao nhiêu chi phí, luong minh giờ thấp vì cty làm ăn ko dc mà cứ kiểu này phải làm sao trong khi nhà cửa chưa có.

Vài tháng nữa m về quê sinh mà muốn về bên ngoại sinh chứ bên nội ông bà khó tính, thiếu thốn đủ đường, gạo ko có ăn mà cha ck ko đồng ý giờ ko biết làm sao? HUHU. May mà dc chồng thương và động viên ko e chết mất. nh ck rất hiếu thảo ko khi nào dám cải lời nên m phai làm sao giờ????????????