Hai vợ chồng sắp ngủ nằm thủ thỉ:

Vợ(V): E muốn bàn với anh hết hợp đồng thuê nhà này mình thuê nhà khác, cho nhóc H ở luôn(em trai vợ),em muốn nó ở cùng cho nó ăn cơm nhà cho mập mạp, rồi định hướng chỉ dẫn cho nó làm chứ để nó đi làm vậy hoài ko ổn.(H cao 1m75 mà 52kg thôi,em mình 2 năm rồi thi rớt nên giờ đi làm thêm rồi ở với bạn bè tự sống, đi làm rồi ăn ngoài ko đảm bảo, tiền cũng ko nhiều, nó lại ngại ko muốn xin ba mẹ vì học hành ko tới đâu,trước vc em có cũng cho nó tiền học tiền xài)

Chồng(C): Thôi ráng ở đi em, giờ kiếm nhà khó mà chuyển nhà cũng mệt cho con nữa,còn H anh cũng muốn lo cho nó lắm, vì em ruột mà, ưu tiên chứ, mình làm khá hơn thì anh bao hết, nhất định kêu nó về cùng làm.Em thuê 5 người ở luôn hay sao?

V: Không, em định chuyển rồi H ở thôi,giờ mình lo ăn ở cho nó rồi nó phụ mình làm,tiền tiêu thêm thì mình khó khăn em nói ba mẹ phụ tiếp thêm 1tr-1.5tr cũng được.Còn anh thấy đấy, em ruột ở mình khó khăn thì mình nói nó chia sẻ dễ hơn, còn 2 đứa ở cùng em cũng vui( 2 đứa đi học cao đẳng con cậu ruột chồng),giúp mình được việc nhà lúc em bận con nhưng mình ko thể tiết kiệm được.

C: Có bao nhiêu đâu mà em tính, tiền nhà tiền net điện thì ko ở mình cũng trả, tiền ăn thì có thêm bao nhiêu đâu

V:Sao ko bao nhiêu, anh nhớ hồi e có bầu, 2 vc mình ngày nào cũng ghi sổ, mỗi thứ mỗi ít cộng lại mới thấy nhiều,giờ anh cầm tiền mua rồi thôi ko thấy được đâu.Vả lại tụi nó ăn uống thói quen thịt cá quen rồi, giờ thay đổi em cũng thấy kỳ

C: Gì đâu mà kỳ, anh nói tụi nó rồi, mình khó khăn nên có j ăn nấy. ( lúc này anh nói vậy chứ chưa chắc anh nói rồi đâu)Còn đâu phải Huy nó ở với mình mới định hướng được, tình cảm đôi lúc lâu lâu gặp vẫn thấy vui.Anh với H cũng hợp nhau lắm mà,còn mình có thì mình phụ thêm

V: Nói vậy chứ bữa em nấu mấy món rau canh xào sơ sơ, tụi nó có ăn đâu rồi tự đi mua thứ khác về, em thấy ngại quá

C:Thì cứ để tụi nó mua

V: Anh nói vậy mà được, giờ anh mua bó rau muống luộc nước làm canh để tụi nó ăn có thấy được ko

C: Sao ko được,sợ em ko ăn được đó chứ

V: Hồi xưa em ăn sao mà nói em ăn ko được, thì có bữa này bữa nọ,tụi nó lại ko ăn canh, rau nhiều,thích ăn thịt sườn non kho, cá chiên, đồ xào,nhưng em thấy mấy món đó ko có lợi cho sức khỏe, em cũng vì nể tình nên tụi nó thích ăn gì em cho ăn nấy,mà tụi nó đứa nào cũng muốn giảm eo rồi,ăn vậy đâu tốt đâu.(Anh cũng thích ăn canh rau vì xưa tụi nó chưa ở em nấu anh ăn cũng quen,nhưng giờ tới bữa anh đi chợ vì em bận con nhỏ, nói trưa nay ăn canh gì đấy,đứa bảo mới ăn canh chiều qua mà,thôi mua…..này đi,anh cũng chiều theo nên giờ thực đơn ăn uống là theo 2 đứa hết.Lúc mới em có nấu thịt luộc,rau sống rau muống luộc, canh cá ngót,tụi nó ko ăn,bảo món này ế rồi,em ngại nên cũng ko nấu nữa,trong khi những món đó em thích)

C: Em nghĩ đơn giản đi, giờ có gì ăn nấy chứ việc gì to tát đâu

V: Nhưng giờ thay đổi,tụi nó biết mình khó khăn, ở với mình tụi nó cũng ngại,cậu mợ cũng ngại,rồi ăn uống ko hợp tụi nó em cũng ngại,nhưng ăn như vậy mình đâu kham nổi chứ.Thật chất em muốn mọi thứ rõ rang hơn,chứ bên này ngại bên kia hoài em thấy khó quá,ví dụ tiền nào bao nhiêu,mình lo được phần nào mình nói,chứ đôi lúc tụi nó cũng có mua chai dầu, bịch đường…em có tiền đó thì em đưa hết,còn ko em nói về anh đưa lại nhưng chắc tụi nó ko hỏi đâu.Em sợ tiền bạc ko phân minh lại mất lòng,mình lo thì mình nói chứ lấp lửng bên này lo cái này, bên kia lo cái kia,biết đâu sau này có j lại nói tới lui.Giờ mình khó khăn quá đi,tiền mình lo cho con cũng tiết kiệm nhưng tiền ăn cho tụi nó thì ko thể,( cậu mợ có góp gạo để cả nhà cùng ăn)

C: Anh là muốn giúp em út ăn học giúp cậu mợ, chứ tính toán như em thì tụi nó ra ngoài sống chứ ở đây với mình làm gì.Anh em có gì ăn nấy

V: Em thấy anh có vậy đâu, anh cũng cả nể cậu mợ rồi tụi nó nữa.Giờ mình vay mượn để sống chứ dư dả gì chứ,em nghĩ tách riêng ra mình dễ lo liệu hơn.

C: (nói giọng chua lắm) Chuyện mình mình biết em đừng nghe người khác( lúc anh thấy em chat với chị dâu về việc này,chị ấy khuyên em rõ ràng mọi thứ),em có biết hồi xưa thằng M( con dì ruột em) ở với anh chị hai mâu thuẫn chuyện j ko, chị dâu em đó, chứ anh hai rất phóng khoáng,chỉ so đo tính toán nên mới mất lòng vậy đó

V: Thì lúc làm ăn được thì nuôi, lúc khó khăn phải chia sẻ chứ

C: Tiền bạc với em quan trọng vậy sao, lúc giàu lúc nghèo khác nhau vậy sao, cái anh muốn giữ lại là tình cảm bà con họ hàng,em muốn rạch ròi như vậy đó à

V: Đúng,suy nghĩ em là muốn vậy đó, và đáng ra điều đó là bên cậu mợ anh tính kia, chứ em giờ sao làm điều đó được, nên em mới muốn ở riêng giai đoạn này,lo cho thằng Huy, nó phụ mình cv thêm nữa,đỡ tiền hơn mà lại được việc hơn.Còn điều nữa là em cũng muốn 2 đứa kia ở với bạn bè, tự lo chi tiêu sẽ trưởng thành hơn,khó khăn có thể đi làm thêm.

C: Em thích rõ ràng vậy đó à, hừm,vậy mà anh đã nghĩ khác về em đấy

V: ………..

(Ko biết nói gì, giờ với chồng mình thật kẹt xỉn,còn mình ko trách chồng vì chồng rất tốt,Tóm lại mình nghĩ suy nghĩ của mình là bình thường, chồng thì tốt hơn thôi, nhưng hoàn cảnh này thì nên dung hòa để sống tiếp.Mình cũng ko thể đứng ra nói tiền này tiền kia được,nên chọn cách sắp hết hợp đồng nhà để ở riêng thôi.Mình ko muốn suy nghĩ nhiều để con ko bị mất sữa, nên khi từ đầu anh nói mình cũng đã nói ý như thế,nhưng anh nói hiểu cho cái khó của anh nên thôi,ko nghĩ nữa.Nhưng mấy tháng qua ko làm ra tiền vì con nhỏ,giờ vay mượn đắp đổi vừa đầu tư làm vừa chi tiêu hàng ngày.Mình ky bo quá ko?Hay do mình thấm suy nghĩ từ ba mẹ, hồi đi học đại học cũng ko bao giờ nhờ vả nhà bà con ở thành phố, tự ở với bạn bè rồi đi làm thêm kiếm tiền ăn học, mà cho dù ở thì mình cũng rõ ràng.Có lẽ do phía anh sống tình cảm nó khác.,2 đứa em anh thì dù em họ nhưng cũng gần như em ruột vậy vì rất thân,nhưng vc mình còn ở nhà thuê,tự chật vật kiếm sống,trả nợ ngân hàng.Lúc trước mình chưa lo bé thì 2 vc làm rất khá,công việc tự do là từ mình làm trước rồi anh thấy được mới nghỉ ngân hàng về cùng làm.Từ khi có bé chồng ko chuyên tâm làm được vì lo cho vợ con nên cũng ko có thu nhập,mình ko trách anh vì việc này. Còn mình cũng thấy cậu mợ khó khăn nhưng ko đến nỗi quá, vẫn mua laptop tầm 16tr cho 2 đứa học dù nhu cầu xài cũng ko nhiều,chủ yếu chơi game,mình thì dù lúc có tiền cũng mua thêm laptop kmai 5tr để làm việc thôi,2 đứa ăn mặc cũng vài trăm,mình thì giờ ko tiền mua áo vài chục mặc,cậu cũng có tiền mua xe máy mới 2 chiếc cũng 30tr.Mình cũng ko trách anh sao lo bao đồng hay gì hết, mà mình buồn anh nghĩ mình tính toán so đo.Hôm nay 2 vc ko cãi nhau gì bên ngoài vẫn bình thường nhưng nhìn anh bất mãn về mình lắm.Anh hỏi nếu có tiền em có tính vậy ko, mình chưa trả lời nhưng thật sự trong suy nghĩ em vẫn muốn số tiền lo cho 2 đứa em anh mình sẽ dùng lo cho con,cho em ruột,tiết kiệm mua nhà

Ai cho mình lời khuyên( thông cảm mình viết có vẻ hơi lung tung)