Chồng tớ trước kia đều đặn về nộp lương cho vợ, nhưng lương của chồng tớ toàn tiết kiệm lại. Đến lúc chồng khó khăn ngọt ngào mấy câu là tớ lại đưa ra hết.

Khó khăn gì? Chồng tớ có một ham mê chính đáng là đầu tư kiếm tiền lãi, chứng khoán, nhà đất, sản xuất, công ty… cái gì ra tiền là chồng tớ làm hết. Tiền đầu tư thì lấy từ đủ nguồn: tiết kiệm, vay, anh em cho (cũng ko rõ ràng là vay hay cho). Thế nên đến lúc có lãi, hoặc lỗ, cũng chẳng rõ ràng là của mình hay là phải trả anh em nữa…

Nhập nhằng như thế gần chục năm rồi. Tớ thì vốn dốt nát trong chuyện quản lý tài chính, thỉnh thoảng chồng có nói chuyện đầu tư lỗ lãi cũng ghi chép lại, nhưng sau vài lần chồng tớ không thông báo các khoản ra vào, tớ thấy con số không khớp nhau nữa là tớ nản, lại bỏ không ghi chép nữa, vì chồng tớ cứ khó chịu khi thấy tớ hỏi han.

Tớ tự nhủ nên tin tưởng ở chồng để chồng tớ tự do kinh doanh. Tất cả các khoản chi tiêu trong nhà 1 mình tớ lo, và còn dư thì tiết kiệm lại.

Gần đây ông xã tớ thế chấp đất vay tiền xây nhà (mục đích tốt). Tớ bảo anh cầm lương của anh để lo trả lãi, còn em lo chi tiêu gia đình (nghe rất ngọt ngào và tớ nghĩ chồng tớ yêu tớ hơn).

Nhưng rồi tớ ko rõ được là chồng tớ thực sự đã vay bao nhiêu, tiêu bao nhiêu. Số tiền vay ngân hàng đó lại mang đi chứng khoán, và đến giờ chứng khoán lại đang tụt dốc.

Tớ lại bỏ hết tiền tiết kiệm ra để trả cho thợ xây, vay thêm bạn bè nữa, nhưng khi nghe thấy chứng khoán tụt dốc tớ cực kỳ hoang mang.

Tớ gặng hỏi chồng tớ, giục chồng bán ck đi để trả nợ và cắt lỗ, chồng tớ mắng tớ và bảo là nếu tớ cứ kể lể như thế thì những khoản tiết kiệm 1-2 trăm của tớ, những khoản đi vay 1-2 chục của tớ chẳng có ý nghĩa gì với ông ấy cả.

Thế đấy, giờ tớ nhẵn túi, đến hạn phải trả nợ, mà chồng tớ sổ toẹt tất cả những chắt chiu dành dụm của tớ, tớ thấy mình thật ngu, và chua xót quá.

Tớ đã thẳng thắn yêu cầu chồng tớ hoạch định lại tài chính gia đình, và quy tiền về 1 mối quản lý, nhưng hy vọng mong manh quá.

Tớ phải làm gì bây giờ? 1 mình tớ nuôi cả nhà gần chục năm nay, tiền chồng ko biết bay hết đi đâu, mà còn bị chồng coi thường nữa.