Không biết có ai quan tâm đến chủ đề này và chia sẻ, cho e lời khuyên không nữa. E buồn lắm chuyện với mẹ ck chỉ vì việc chăm con. Ngày xưa e học kém văn nên ngại viết, nhưng 2 hôm nay xảy ra quá nhiều chuyện làm e buồn quá nên muốn chia sẻ với mọi người. Đỉnh điểm là hôm qua e bị tổng xỉ vả từ mẹ ck vì con em bị sốt ( bé 5tháng 10 ngày tuổi, con gái, nặng 6,4kg)

Me ck: cái loại ngu, vứt cái con mẹ nó khoa học đi. Từ mai tao mua sữa ngoài, mua bột về cho cháu tao ăn, tao cho chúng mày quyền nữa

Ck: nó đang ốm cho ti mẹ là được rồi, ăn uống để tính sau

Me ck: tao cứ cho ăn đấy, mày làm gì được tao, ngu cả lũ. Mày khôn tí cho tao nhờ. Cái lũ không biết thương con, k biết xót con, đẻ ra k biết chăm, mày k chăm được để đấy tao chăm. Cho nó ăn thì cháo k ra cháo, cơm k ra cơm, bột k phải bột, nhạt thếch ra có nuốt nổi k mà bắt nó ăn (em đang cho tập ăn dặm, e cho ăn kiểu nhật và nấu cháo xay nên bị nói vậy).

Em không nói gì vẫn ngồi im với con

Mẹ ck em tiếp: cháu tao thèm ăn mày k cho ăn, nó đói nó khóc mà chúng mày k thương à. Tại mày nên cháu tao mới bị ốm ( con em bị sốt xuất huyết vì đợt này đang có dịch, chỗ e ở gần như nhà nào cũng có người bị). Mày k cho nó ăn ra thế nào nên nó bị thế

Ck: mẹ nói vô lý, đang có dịch thì chẳng may nó bị. Thế sao lúc chiều bọn con bảo cho đi viện mẹ k đồng ý, nếu k cho đi thì làm sao biết nó bị sốt xuất huyết.

Mẹ ck k nói nữa. Ck e bảo mẹ đưa thuốc con pha cho cháu, bà cầm túi thuốc vứt bịch xuống mmặt 2 vợ ck, ck em xem thuốc rồi bảo pha oserol vs 200ml nước. Em bảo "giờ lấy bình sữa của con đong 100ml, đong 2 lần là đc". Bà nghe thấy em nói cho bình sữa tưởng lại bảo làm cái gì đấy theo khoa hoc mà bà k biết

Mẹ ck: lại khoa với học vứt hết mự đi. Để đấy tao pha, pha ra cái chén là đc.

Ck: mẹ hay nhỉ pha 200ml mẹ biết bao nhiêu là đủ

Mẹ ck: kệ tao, tao k biết t đọc hướng dẫn

Ck em vẫn chủ động lấy nước pha

Mẹ ck em cử cho là tại e nên bé bị sốt. Lúc chiều em có tắm cho bé từ 5h sau đó mới phát hiện bé sốt. Bà chửi vì e tắm muộn

Mẹ ck: tại sao mày k tắm cháu tao từ sớm mà 5h mới tắm

Em: ngày nào con cũng tắm như vậy mà

Mẹ: thì từ mai tắm sớm, mày phải tắm sớm từ 2h, k làm đc thì để tao làm.

Em ức quá vì bà nói nãy giờ nên bảo: vâng vậy mai mẹ tắm giúp con

Bà tức vì e giám cãi, chửi tiếp : loại mất dạy, mày về nhà mày mà nói kiểu mất dạy, ở nhà tao k có loại con dâu như thế. Ở nhà tao có nóc, mày lên phòng đóng cửa mà chửi ck mày ( ý nói ck em sợ và nghe em xui suốt ngày )

Ck e cản nên e k nói gì ức quá lên phòng khóc. Bà bế con e. Ck e đi pha thuốc. Bé khóc ầm lên vì đói và đòi mẹ. Ck em bảo "đưa lên cho mẹ nó cho ăn", bà bảo "tao k phải đưa, gọi vợ mày xuống đây".

Ck e goi e xuống bế, e bế cho lên phòng cho bé ăn.

Lúc chiều tắm xong 1 lúc thì thấy bé sốt, e gọi điện cho bà bảo cháu sốt. Bà dặn e dán miếng dán hạ sốt. E định dán rồi 2 vc bảo nhau thôi ở nhà thì trườm vì trườm cả bẹn luôn. 2 vc trườm đến 6h k khỏi mà còn lên 38,8độ. Em cho bé uống hạ sốt, ck e bảo cho đi viện ktra vì đang có dịch sợ làm sao. E đồng ý nhưng bảo gọi bảo mẹ câu k mẹ lại trách( bọn e ở cùng bm ck nhưng ngày mẹ e ra xưởng, ck e hôm qua được nghỉ làm, e thì ở nhà chăm con và nấu nướng). Ck : con minh minh quyết sao phải bảo.

Em: cứ gọi bảo câu chứ tự đưa đi về lại bị mắng

Ck gọi điện, mẹ e về luôn thấy k dán miếng dán

Mẹ: tao bảo mày dán sao k dán

Em: con trườm rồi ạ

Mẹ: tao bảo dán thì dán, nhà ai cũng dán, mày khoa học cái gì

Ck: giờ con đưa đi viện

Mẹ: k đi viện, vào 43 Trần Đăng Ninh mà khám

Em: con sợ ở đó k co máy xét nghiệm máu

Mẹ: tao bảo vào đấy là vào cấm cãi, vào đấy k đc thì vào viện

Vợ ck e bắt xe vào Trầnđninh mà k có máy lại cho vào viện, ngồi chờ và khám xong thì bà vào. Xét nghiệm máu xong kết luận bé bị sốt xuất huyết. Nhưng viện nhi hết chỗ mà con e mới phát hiện bs bảo về nhà theo dõi mỗi ngày tái khám 1 lần. Nhà e xin nằm viện mà k đc nên về. Về nhà lúc 9h30 và e bị trận tổng xỉ vả vừa rồi.

Lúc e bế con lên phòng cho ti thì ở dưới bà nói vs ck, e nghe thấy hết k biết có phải cố tình nói to

Mẹ: vợ may k biết chăm con còn k thấy xấu hổ, sang mà nhìn vợ thằng H kia kìa, vợ nó nuôi con to béo ( H là bạn ck e ở gần nhà, có con 7 tháng 10,5kg) . Vợ mày k biết gọi điện mà hỏi thăm cách chăm con suốt ngày chỉ biết gọi về quê ( quê ngoại e cách nhà ck )

Ck: gọi về quê thì làm sao, mà thằng H nó nhẹ cân hơn con thế mẹ nó cũng k biết chăm con ạ

Mẹ: mày bênh vợ mày, nó chửi suốt ngày cho, tao ở vs nó ít nhưng mày ở nhiều chỉ có mày thiệt thôi

Ck: vợ con k phải người như vậy mà con cũng k phải người như thế, mẹ nói quá, nói cũng phải đúng sự thật chứ.

Em ở trên phòng nghe thấy chán lắm, em chả muốn ăn gì vì chán, ck em biết em bị mắng vô lý mang cơm lên cho e, e bảo k ăn, ck năn nỉ mãi thì ăn 1 bát vs còn có sữa cho con bú. Đang ăn bà lên bảo: "mẹ tức mẹ nói vậy, nếu k thích thì mai k phải chào mẹ, k sao hết"

E vừa ăn vừa khóc k nói gì

Ck e vẫn nói e k phải người như thế. Em thì vừa ăn vừa khóc