Quả đúng là chuyện mẹ chồng con dâu thì có đến hàng vài nghìn chuyện chứ chẳng nghìn lẻ một.. Đặc biệt là cuộc sống thời nay, với mẹ chồng thuộc thế hệ trước, con dâu vừa phải đi làm và đi học.

Từ khi lấy chồng - hơn một năm, mình không sống cùng mẹ chồng, nhưng khi sắp sinh, mẹ chồng ra chăm cho được tổng thời gian chưa trọn vẹn một tháng! Vậy mà có đến vài lần hai người phải tranh luận với nhau, mà chỉ toàn là mấy chuyện vặt.

Với mình, chuyện chăm sóc gia đình chẳng đáng gì, nếu mình có thời gian, nhưng mình lại phải đi học. Mà trước khi MC ra ở, mình đã nói về kế hoạch của mình rồi. Thế nhưng, một tháng tự xưng là làm OSIN cho con dâu, như thể bà đếm từng ngày. Khi mình đầy tháng, bà muốn mình sẽ làm mọi việc nhà - chợ búa, cơm nước để bà chỉ chăm cháu( nhà chưa thuê được OSIN). Lúc đó mình đã muốn tranh thủ ngồi học bài thì bà nói là con ngoan, mẹ nhàn, ngồi vi tính suốt nên bà về quê. Bà đã có lần kể với mình về con gái bà, sau khi ra trường là lấy chồng luôn, rồi phải phục vụ nhà chồng nên không thực hiện được mong muốn học tiếp... có lẽ bà định áp dụng chiến lược đó với mình?

Mình thuê người giúp việc khi chỉ còn hai mẹ con thì bà lại tỏ ý không hài lòng khi không tham khảo ý kiến - trong khi có thể nói mình chẳng phụ thuộc gì vào bà lúc này.

Nhưng quả thật là cuộc sống cùng OSIN cũng mệt hơn cả tự làm mọi việc. Vậy là sau 2lần đổi OSIN, giờ mình ngán luôn cả OSIN lẫn MC.

Cái tính mình rất khái tính và không thích ai kể công, mình cũng không phải không biết điều, nhưng có lẽ giờ mình chọn phương án tự chăm sóc gia đình của mình, một cuộc sống không MC cho thư thái đầu óc!

Nhưng rồi vẫn phải có việc ở nhà chồng chứ. Mà mình bây giờ nói thật là không muốn nói chuyện cùng MC.

Tết năm nay MC ỐM, ở quê có em dâu sống cùng - nó cưới trước mình tới 6năm, có lẽ cái tết này MC không làm gì được rồi( từ trước tới giờ em dâu mình toàn làm theo bà vì cũng không muốn góp ý, nhưng chồng mình lại là anh cả). Mình đang không biết nên làm thế nào đây?????