Chuyện giữa mình VS bạn thân

Chuyện là như thế này. Tháng 10 năm nay mình cưới, nhưng Bạn thân của mình (quen từ hồi năm lớp hai, 8 tuổi tới bây giờ 31 tuổi)lại không thể dự được vì 1 tháng trước nó nhận được giấy thông báo của LSQ Canada là visa di cư của nó đã được approved, và 2 ngày trước họ cũng trả lại passport cho nó rồi. Nó đã đợi được 18 tháng từ ngày nộp đơn, nên nó cũng rất muốn được đi qua đó sớm để gặp chồng nó và sớm ổn định cuộc sống. Nó nói nó đã suy nghĩ kỹ càng rồi, và quyết định trong vòng 3 ngày nữa nó sẽ đi chứ không thể đợi tới đám cưới mình tháng sau. Nó cũng đã thành thật xin lỗi mình rồi.

Là bạn thân, mình cũng mừng cho nó vì sớm được đòan tụ với ông xã nó ở Canada, nhưng sao trong lòng mình lại cảm thấy rất buồn là tại sao nó không thể đọi thêm một tháng nữa rồi hãy đi? Lúc trước nó cũng đã hứa với mình là nó sẽ tới dự đám cưới mình no matter what. Nếu nó đã đi Canada rồi thì cũng sẽ bay về đẻ dự đám cưới mình. Tại sao bây giờ nó lại không giữ được lời hứa?

Mình cũng sống ở nước ngoài. Hai năm trước, đám cưới nó minh cũng phải xin phép nghỉ làm 2 ngày để về dự đám cưới nó.

Miệng mình thì nói là không có gì, sẽ tôn trọng quyết định của nó thôi nhưng trong lòng mình thật tình bây giờ rất là không vui. Mình có quá ích kỷ không?

Or Bạn thân mình có quá ích kỷ không khi không có nghĩ tới tâm trạng của mình?