Có lần mẹ mình vắng nhà nên đến tối chỉ có 2 cha con mình ở nhà. Phòng ngủ của ba mẹ và mình sát cạnh nhau và không cách âm. Tối đó cũng khá khuya, khoảng hơn 11h, lúc đó thì mình đã ngủ rồi nhưng không biết sao lại giật mình dậy. Mình vô tình nghe được cuộc trò chuyện bằng điện thoại của ba mình với một ai đó. Tuy giọng nói khá nhỏ nhưng trong không gian yên ắng thì mình có thể nghe rõ một một, cách xưng hô anh em rất ngọt ngào, mình còn tưởng nói chuyện với mẹ mình cơ. Nhưng sau đó nội dung cuộc trò chuyện dần khiến mình bọ sốc khi phát hiện ba mình đang nói chuyện với một người phụ nữ khác không phải là mẹ mình, và họ đang có mqh không bình thường. Đêm đó mình mất ngủ cả đem, phân vân nhiều ngày mình quyết định nói cho mẹ biết về nội dung câu chuyện đêm đó, mẹ mình mắt thoáng buồn và nói thôi kẹ, miễn sao người ta sống có trách nhiệm với gia đình và đối xử không tệ bạc với mình là được rồi. Nghe như vậy mình cũng hiểu được có lẽ mẹ đã biết trước đó rồi. Hiện tại mình rất thất vọng về ba, không thể quên được những câu nói của ba với người phụ nữ trong đêm đó, nói thì không đúng nhưng thật ghê t*m. Mình cũng chưa biết mình sẽ cư xử như thế nào và làm gì tiếp theo để mọi chuyện được êm xuôi, vì ba vẫn thương mẹ con mình chứ không cạn tình cạn nghĩa. Nếu là mọi người, mọi người sẽ cư sử và giải quyết như nào.