Hi các mẹ, các chị trên diễn dàn.

Dự định là sang năm em sẽ bước vào chặng đường hôn nhân khốc liệt.Ngẫm lại, em chỉ mới là một cô bé nhỏ, mới lon ton tốt nghiệp và đi làm được một thời gian. Kinh nghiệm và kiến thức chẳng bằng ai. Tự em cũng biết mình cần nhiều thời gian hơn để sống và trưởng thành. Nhưng đâu phải khi nào người ta cũng được như ý mình. Dưới nhiều yếu tố tác động, chuyện hôn nhân của em vội vã đến trước sự ngỡ ngàng và lúng túng của cả hai đứa.

Sơ qua về tình yêu của em: ng yêu em lớn hơn em 1 tuổi, hãy còn lông bông, kinh nghiệm đi làm và kiến thức cũng còn nông cạn. Hai đứa đến với nhau rất tự nhiên gọn lẹ, (lúc đầu em cũng nghĩ là quen chơi chơi thôi ạ, tý tuổi đầu suy nghĩ gì đâu, lại lần đầu biết iu) đều là tình đầu, trải nghiệm về tình yêu, tình dục bắt đầu từ số 0. Thời gian yêu cũng ngắn: đi chơi lần đầu tiên là vô chùa thắp nhang, lần thứ 2 xác định quen nhau, 1 tháng ra mắt gia đình người yêu, 9 tháng hai gia đình gặp mặt (Tết 2013) và bây giờ chưa đến 2 năm đang chuẩn bị bàn chuyện cưới hỏi.

Điều kiện sống hiện tại của em: em đang ở cùng chị gái (có nhà riêng) và 1 công việc tương đối nhẹ nhàng, ba mẹ ở dưới quê lâu lâu lên chơi. Bên anh: ở cùng cha mẹ (nhà ở SG), cha ăn chay trường, mẹ thì ở nhà làm nội trợ, nấu cơm siêu ngon và rất hiền, rất thương em.

Do anh là con trai út nên khi kết hôn xong em buộc phải làm dâu. Chổ ăn ở thì không lo vì nhà anh rộng rãi. Có điều cho cha anh ăn chay trường nên sau này về ở em phải ăn chay (em không có thói quen ăn kiểu này) mỗi khi ở nhà. Công việc hiện tại của em có thể phải nghỉ (em cũng không tha thiết gì lắm vì lương bèo), vì quá xa nhà anh. Cưới về, em phải lon ton đi tìm việc mới :(

Em và anh đều là con út, cục cưng của gia đình. Bước chân vào cuộc sống mới, không biết chuyện gì sẽ đến và ứng xử như thế nào. Em lập topic, mong chia sẽ nhưng suy nghĩ, nhận được lời khuyên của các mẹ, các chị có kinh nghiệm :D

P/s: các mẹ có biết chổ nào mở các lớp để chuẩn bị cho cuộc sống gia đình không? cho em thông tin với, tham gia vào những lớp học ấy có ích không ah?