Câu chuyện của mình là thế này. Chúng mình lấy nhau đã gần 9 năm, có 3 mặt con. Ox mình được mọi người nhận xét là hiền lành, chí thú làm ăn, yêu vợ thương con. Mình cũng thấy thế và rất yên tâm về ox. Nhà mình mở công ty riêng nên công việc của anh ấy khá bận rộn, thường xuyên đi sớm về muộn, lại còn tiệc tùng với đám công ty nữa (anh ấy khai thế, mình cũng chẳng bao giờ gọi điện kiểm tra).

Bỗng chủ nhật vừa rồi, như mọi lần anh bảo phải đi tìm nguyên liệu ở Hà Nội với anh Minh xưởng trưởng. Mình không mảy may nghi ngờ gì. Giống như mọi lần mình thường xuyên gọi điện hỏi thăm, hôm ấy ox còn hơi sốt viêm họng nữa. Những lúc nghe điện, anh hồ hởi, thông tin tình hình cho mình nhiệt tình lắm, giọng điệu lại đầy tình cảm nữa. Rồi đến tối, anh bảo có lẽ tối nay anh không về được do sốt quá, sẽ nghỉ ở nhà anh bạn của anh Minh kia, mình tán thành ngay (vì anh tự lái xe). Lúc sau, mình gọi lại hỏi xem tình hình anh đỡ sốt chưa, thì không thấy anh nghe điện. Tưởng anh ốm nặng, mình sốt ruột quá gọi điện cho anh xưởng trưởng. Trời đất như sụp xuống khi anh Minh bảo: tôi đang ở nhà chứ có đi cùng sếp đâu. Mình vẫn rất cố giữ bình tĩnh. 5 phút sau thấy anh điện lại: "em à, anh đỡ sốt rồi, tí nữa anh sẽ về. Thực ra hôm nay anh đi 1 mình em ạ". Mình run run, bảo anh cứ từ từ đi về, đi cẩn thận, về nói chuyện sau. Tối đêm đó, 11h30 anh về đến nhà. Anh kể rằng anh định đi với anh xưởng trưởng, nhưng do anh ấy làm đêm nên không đi nữa, anh đi 1 mình, sợ vợ cằn nhằn nên không báo lại; đến chập tối thì gọi điện cho thằng bạn bạn đại học, ở lại nhậu nhẹt, định ngủ lại nhà thằng bạn, nhưng vì em gọi điện phát hiện ra nên anh phải về ngay để giải thích".

Mình biết tính anh, chưa bao giờ anh ngủ ở nhà bạn bè cả. Hai ngày sau đó mình quyết định công khai kiểm tra điện thoại của anh. Lúc đầu anh tỏ ra khó chịu, nhưng mình kiên quyết nên đành phải đưa điện thoại. Kết quả là hôm đó không có cuộc gọi nào cho các bạn, thậm chí tên 3 ông bạn nhậu hôm đó còn không có trong danh bạ. Mình vặn lại điều này thì anh cãi rằng hôm đó đi về mệt quá nên quên mất, thực ra không gọi điện cho ai mà đi thẳng vào nhà bạn (theo mình được biết anh chưa bao giờ đến nhà ông bạn này, làm sao biết địa chỉ, hoặc ít ra phải gọi điện hẹn nhau trước chứ). Mình đề nghị anh gọi điện cho anh bạn kia, chỉ trao đổi vài ba câu trước mặt mình để chứng tỏ hôm đó mấy người có ngồi với nhau, nhưng anh kiên quyết không gọi, còn quay ra thịnh nộ: "anh không chiều em kiểu trẻ con ấy".

Mình bắt đầu nhớ lại các sự kiện. Cách đây nửa năm, tình cờ anh gặp lại cô bạn cùng công ty cũ. Giờ cô ấy cũng đã 1 chồng 2 con rồi nên mình không để ý. Cô ấy lại giới thiệu cho chồng mình 1 nhân viên chủ chốt trong công ty nên việc liên lạc giữa chồng mình và cô ấy là có thể lý giải được, mình cũng không tò mò hỏi han nhiều. Nhưng gần đây, điện thoại của chồng đặt pass và liên tục thay đổi pass, lúc nào cũng kè kè bên người (khác hẳn trước kia). Emai và skype cũng thay pass. Các cuộc gọi trong điện thoại luôn bị xóa sạch. Mình chỉ biết trước kia hai người cũng thỉnh thoảng đi ăn trưa với nhau hay có các tin nhắn đại loại như: anh ngủ trưa, có say quá không. Lúc đó mình đã cảnh báo nhưng vô cùng nhẹ nhàng, vì nghĩ anh chẳng bao giờ dám... Nhưng giờ nghĩ lại có phải lửa đã bén từ lúc đó không?

Mình không bắt được quả tang nên chẳng thể truy cứu được việc gì. Nhưng rõ ràng là đang có khói đúng không các mẹ. Mình muốn dập lửa ngay khi nó mới vừa lên, nhưng không có bằng chứng, anh thì một mực khẳng định "anh không có làm gì có lỗi về tình cảm với em", rằng mình ghen tuông mù quáng.

Ngoài ra 9 tháng nay chúng mình không sex. Mình nửa đùa nửa thật bảo anh mua Rốc két 1 giờ mà uống, thì cũng chỉ cười trừ với mình, khi mình gợi ý thì mắng lại mình vừa đẻ xong mà đã nghĩ chuyện ấy (đứa bé mới được 4 tháng).

Câu chuyện của nhà mình là như vậy. Theo các mẹ, có phải đang có kẻ thứ ba xuất hiện giữa vợ chồng mình không? Mình nên làm gì bây giờ? Truy cứu hay tiếp tục tin tưởng anh ấy? Nếu truy cứu để dập lửa kịp thời thì phải truy cứu thế nào cho hiệu quả. Mình đang rất bối rối, không biết phải làm sao cho đúng bây giờ. Mình vốn dĩ rất tin tưởng ox, nhưng có một sự việc xảy ra hôm chủ nhật vừa rồi khiến mình phải lật lại từng dấu hiệu để rồi tự dằn vặt không biết có phải mình bi quan quá không.