Em là thành viên của webtretho từ lâu rồi, nhưng hôm nay cho phép em lập nick này vì có việc rất nghiêm trọng cần sự giúp đỡ của các mẹ.

Trước hết em xin kể hoàn cảnh của 2vc. Vc em có thể nói là có c/s khá ổn (so với 1 số ng): tuy là dân ngoại tỉnh nhưng đã mua đc nhà, công việc ổn định, tiêu pha không phải lo lắng nhiều, 2 đứa con trai (4 tuổi và 1.5 tuổi) xinh xắn đáng yêu. Xin nói thêm, em là người phụ nữ yêu gia đình, lúc nào cũng chỉ lo cho con và thu vén chi tiêu, chưa bao giờ nghĩ cho bản thân mình (mua sắm, chơi bời.....), em là người sống biết điều, đc cả bên nhà chồng quý, và khen là hiền. Ngoại hình của em cũng ko đến nỗi nào, tuy 2 con nhưng trông ko đến mức xuống cấp. Chồng em làm IT nên suốt ngày ôm máy tính, sống tình cảm nhưng kiểu nghệ sĩ, thơ văn hoa hoét, có lẽ vì điều này mà nên vạ

Hai vc yêu nhau 3 năm mới cưới, vượt qua biết bao nhiêu khó khăn túng thiêu từ khi xây nhà (xây xong mới cưới) từ khi lấy nhau và có đứa đầu. Đến nay đã trả đc nợ và tích lũy đc 1 chút thì lại ntn. Trong 5 năm sống với nhau cũng có nhiều va chạm xích mích, nhưng sau khi nói chuyện thẳng thắn với nhau thì cũng đã rút kn và sửa chữa. Tuy nhiên theo năm tháng tình cảm vc cũng nhạt dần, rồi con cái, áp lực cv khiến t.g dành cho nhau cũng chẳng có mấy. Dù em có cố gắng nhưng cũng do chồng bận, hay ôm máy tính nên nhiều khi cũng chỉ ậm ừ với nhau đc vài câu. Thời gian gần đây em thấy mqh vc tệ hơn rất nhiều, chồng lúc nào cũng bảo bận, động đến là cáu. Đã lâu ko thể hiện t.c với vợ, chuyện vc cũng thưa thớt/

Chuyện là em vừa có 1 cuộc trao đổi thẳng thắn với chồng và biết 1 tin động trời: chồng em đang tương tư 1 người khác, tuy chỉ qua mạng ảo (YM, FB) nhưng cũng từ lâu lắm rồi trước khi lấy em. Sau đó mất liên lạc nhau vì ng đó ở nc ngoài. Thời gian gần đây có liên lạc trở lại nhưng chồng nói là trc đó đã thấy yêu quý vì đã cho nhiều lời khuyên rồi giúp đỡ về mặt tinh thần những lúc khó khăn (chả hiểu lúc đó em ở đâu), h thì có tình cảm thực sự, cũng đã dằn vặt rất nhiều và khi em gặng hỏi thì mới nói. Ng kia h đã về Vn lấy chồng nhưng ko tìm hiểu kỹ nên đã li dị, hiện đang ở SG (vc e ở Hn), chưa gặp nhau bao h và bảo cũng ít liên lạc vì ng kia bận. Ng kia cũng chua biết t.c thế nào nhưng bảo là ko muốn làm ng t3. Chồng em muốn ra ngoài sống 1 t.g để xác định lại tình cảm. Sau khi nghe nói xong thì e cũng đã phân tích việc ảo và thực khác 1 trời 1 vực, và cũng đưa ra các giải pháp có thể, nói là muốn quên thì em sẽ giúp và 2 vc cùng cố gắng vun đắp, còn muốn đi thì em cũng tạo đk, chẳng có vde gì cả nhưng phải rõ ràng 1 là 1, 2 là 2 . H bảo vẫn đang suy nghĩ.

Nói thật với các mẹ là e rất đau lòng. Mặc dù tình cảm với chồng cũng chẳng còn gì nhiều, có cũng đc mà ko có cũng xong, nhưng em nghĩ mình hết lòng vì chồng con như thế mà bị đối xử bất công thì ko đành, lòng tự trọng bị tổn thương quá. Mặt khác em có đủ khả năng nuôi con 1 mình, và quan trọng nhất là em ko biết mình có đủ vị tha để làm lại với chồng nếu muốn quay lại hay không. Các mẹ cho em vài lời khuyên với, pls. Thực sự là em rất rối bời, chỉ thương 2 đứa con còn bé quá. Em xin chân thành cảm ơn các mẹ