Mình cũng đã tham gia diễn đàn một thời gian, cũng đã nhiều lần chia sẻ với tâm sự của mọi người. Nhưng bây giờ phải tạo nick mới để mong mọi người giúp đỡ cho chính mình.

Mình và chồng đều là những người tốt, chỉ lo đến gia đình. Nhưng chính vì anh là một người thành đạt (tất nhiên không thể bằng "đại gia"), lại rất gia trưởng, là con trai một, nên yêu cầu rất cao về 1 người vợ : phải xinh đẹp, giỏi giang (cũng phải biết kiếm tiền giỏi), nấu ăn ngon, chăm lo toàn tâm toàn ý đến gia đình...

Thực ra khi cưới mình (lúc đó mình vẫn đang học đại học) thì yêu cầu chỉ là xinh đẹp, nấu ăn ngon và chiều chồng. Trong 4 năm yêu nhau, mình cũng hay về nhà anh nấu ăn.

Nhưng về sau này, khi mình ra trường và có công việc tốt, bản thân mình cũng cố gắng để có một vị trí trưởng phòng của một công ty nước ngoài. Thì yêu cầu của anh càng ngày càng khắt khe hơn. Mình không phải là dạng người chỉ có công việc, về nhà bê trễ chuyện gia đình. Hết giờ làm là về nhà, không chơi bời, đến TV cũng chẳng có thời gian mà xem. Trước đây thì có mẹ chồng giúp nấu ăn vì mình 6-7h mới về đến nhà. Cuối tuần thì mình cũng tham gia với gia đình nấu món này món kia (có cả gia đình chị chồng cũng ăn cùng hàng ngày). Nhưng có thể đây cũng là nguyên nhân khiến chồng mình không hài lòng vì không được vợ nấu cho ăn.

Cộng với áp lực công việc nên tính khí chồng mình thay đổi rất nhiều, hay cáu gắt, trách cứ mọi người không ai giúp mình. Kể cả mẹ và vợ đều luôn phải nghe những lời cay độc. Anh ấy muốn gì là mọi người đều làm theo. Nhưng luôn mồm nói là cái gì cũng phải tự làm, chẳng ai giúp gì. Sau đó thì chính chồng mình mẫu thuẫn với MC nên bà không ăn cùng nữa. Và mấy năm nay mình đều đặn về nhà nấu ăn. Tất nhiên là thỉnh thoảng về nhà muộn nên 7h30-8h mới ăn. Nhưng chồng yêu cầu phải ăn trước 7h vì bọn trẻ đi học về đói. Mình luôn phải cố gắng chu toàn tốt cả việc nhà và công việc ở chỗ làm. Thời gian mình dành cho gia đình là chính vì kể cả lúc làm việc mình cũng nghĩ về gia đình, tranh thủ giờ làm để giải quyết việc nhà.

Hai vợ chồng mình cũng vài lần cãi nhau lớn, anh ấy làm những hành động mà mình không nghĩ là người có học thức lại làm như vậy. Mình cũng đã vài lần bỏ về nhà mẹ đẻ vì không chịu đựng nổi. Sau đó anh ấy chủ động đến xin lỗi, kể cả bố mẹ chồng cũng đến xin mình đừng ly dị (vì các con khác của ông bà ai cũng có tập 2 rồi). Mình lại bỏ qua để quay về. Ai cũng nói là sức chịu đựng của mình quá cao. Tất cả bạn bè, người quen đều nhận xét về mình là hiền lành, tốt bụng, cũng xinh (tự mình nhận thấy mình cũng không phải xinh như người mẫu nhưng cũng ưa nhìn), giỏi giang, suốt ngày chỉ lo đến chồng, con. Chồng của các bạn gái mình đều nói là chỉ mong vợ của họ được như mình.

Nhưng chồng mình thì không thỏa mãn. Và kết quả là anh ấy cặp bồ.

Đương nhiên là xinh hơn mình, khéo chiều chồng hơn mình, cũng đã có gia đình nhưng cũng bất mãn với chồng vì chồng cũng không quan tâm chu đáo.

Hai con người bất mãn gia đình gặp được đúng nửa của nhau.

Mình chỉ vừa biết được sau khi họ đã quan hệ với nhau được 8 tháng nay.

Thực ra mình cũng thấy có vài tin nhắn không bình thường. Cũng đã nói với chồng là mình không bao giờ chấp nhận chuyện bồ bịch. Nếu cảm thấy không vừa lòng với mình thì có thể ly dị để tìm người khác, tuyệt đối không được cặp bồ vì mình không thể chịu đựng được chuyện đó.

Nhưng anh ấy vẫn làm và còn đổ lỗi là do tại mình nên anh ấy mới phải tìm người chia sẻ.

Mình đau đớn quá, 3 ngày nay thức trắng. Điều quan trọng nhất là anh ấy không chịu thừa nhận mình sai. Nếu mình không thay đổi (tức là phải quan tâm hơn nữa đến chồng con) thì việc đấy tiếp diễn là không tránh khỏi.

Mình có thể vì con mà bỏ qua lần này được (vì mình cũng đã phải tha thứ nhiều lần rồi), điều kiện là không có lần thứ 2. Mình cũng có thể thay đổi, hy sinh để chăm lo đến gia đình hơn. Nhưng với câu trả lời của anh ấy thì mình khó lòng có thể bỏ qua được. Vì nếu như có chăm lo đến gia đình nhưng không đúng ý anh ấy thì cũng coi như là không làm gì.

Mình không biết có nên tiếp tục giữ gia đình này hay là buông xuôi?