Các mẹ ơi, giúp mình với.

Vợ chồng mình cưới nhau đã được 6 năm sau 2 năm yêu nhau, có một con trai gần 5 tuổi. Chồng mình năm nay 36 tuổi được mọi người đánh giá là người rất tốt, rất yêu con, yêu vợ, và mình cũng cảm thấy như thế. Trong suốt thời gian sống với nhau, chưa bao giờ mình cảm thấy không hạnh phúc với chồng.

Thế nhưng mới hôm qua, mình đau khổ cùng cực khi phát hiện ra chồng mình có qua lại với người yêu cũ.

Cô này kém chồng mình một tuổi. Hai người là bạn bè của nhau đã hơn 20 năm nay, từ khi học cùng cấp 2. Chồng mình trước mình chỉ yêu mỗi cô này thôi. Họ bắt đầu yêu nhau khi vào đại học, nhưng chỉ được một thời gian ngắn thì chia tay vì cô ấy cảm thấy hai người chỉ nên làm bạn bè thì hơn. Sau đó họ cứ yêu nhau nhưng không chính thức làm người yêu của nhau. Chồng mình cũng có kể về cô ấy cho mình biết thời gian mới quen nhau, rằng anh ấy rất yêu cô kia, luôn cảm thấy như một phần của anh ấy vậy dù bất cứ thế nào. Cách đây gần 10 năm thì cô ấy dứt hẳn chồng mình ra để đi lấy chồng và vào SG sống. Chồng mình cũng suy sụp mất một thời gian. Rồi anh ấy gặp mình, yêu và lấy mình. Mình đã tin rằng mọi chuyện đã qua hẳn và anh ấy là người chồng rất tuyệt vời.

Tối qua mình vô tình dùng máy tính của anh ấy để search vài thứ mình cần và phát hiện ra một folder toàn email của hai người gửi cho nhau. Họ gửi cho nhau hàng ngày, bắt đầu từ tháng 4 năm nay. Mình ngồi nghĩ lại thì đúng đợt đấy chồng mình có đi vào SG công tác 3 hôm, nhưng chưa bao giờ mình lại nghĩ họ lại gặp nhau. Mình có đọc lướt qua vài cái email vì vội và cũng vì quá cuống, ko biết phải phản ứng thế nào thì thấy rằng có cảm giác họ yêu nhau thật. Chồng mình tính tình rất khô khan, nhưng những dòng anh ấy gửi cho cô kia rất dịu dàng, âu yếm. Chưa bao giờ mình thấy chồng mình dịu dàng như thế với ai cả.

Mình đau khổ quá. Nếu chỉ là ăn bánh trả tiền, nếu chỉ là một đêm, thì mình sẽ không thấy đau lòng thế này. Bây giờ mình không biết phải tính thế nào cả. Các mẹ cho mình lời khuyên với.