Yêu nhau 4 năm trước khi cưới, và đến giờ đã cưới được gần 1 năm, tưởng rằng đã đủ hiểu nhau để bắt đầu cuộc sống gia đình êm ấm nhưng thực sự mình rất buồn vì chồng không bao giờ chia sẻ, tâm sự về công việc làm ăn của chồng với mình. Chồng mình làm kinh doanh, mình dạy học. Công việc của chồng mình rất tốt, nói chung là cũng có tiền để dành, nhưng chồng chưa bao giờ nói với mình rằng tiết kiệm được bao nhiêu, tiền hàng, tiền vốn ra sao, có công việc gì vay mượn ai tiền, hay cho ai vay chồng cũng chẳng bao giờ nói. Vì mỗi người làm ở một nơi, xa nhau, cuối tuần chồng mới về thăm nên mình không nắm được rõ công việc của chồng. Mình ngại hỏi vì sợ chồng cho rằng mình tọc mạch chuyện tiền nong hoặc nghĩ mình chi li, muốn quản lý kinh tế chồng. Khoảng thời gian này vừa sinh em bé xong nên mình nghỉ việc ở nhà. Ở gần chồng, nhưng chồng cũng chẳng bao giờ chia sẻ với mình chuyện gì. Mình buồn lắm, vì nghĩ rằng vợ chồng với nhau mà sao chồng cứ như vậy.

Hôm kia đọc tin nhắn của chồng thấy anh rể bảo chồng chuyển tiền cho gì đó, rồi hôm qua thấy anh bảo là nhận được tiền rồi, mà mình chẳng biết là chuyện gì. Trước đây đã nhiều lần nhắc khéo chồng rồi nhưng vẫn vậy.

Trưa nay 2 vợ chồng đã cãi nhau chỉ vì chuyện này, mình nói bóng gió chồng rằng với anh vợ chỉ cần biết đến chuyện nấu nướng, giặt giũ là được rồi, còn không phải lo những chuyện khác. Thế là chồng nổi cáu, bảo mình rằng mấy chuyện ấy nặng nhọc thế cơ à, thế thì mai không phải làm, muốn đi đâu thì đi. Mình vừa buồn, vừa thấy ức chế, chiều nay một mình đi lang thang ngoài công viên mà nghĩ tủi thân quá, vừa sinh được 2 tháng nhưng con lại mất rồi, chẳng được bế con, giờ lại cãi nhau với chồng thế này, buồn quá, mình đã khóc rất nhiều!

Mong các mẹ cho mình lời khuyên trong tình huống này.