Dĩ nhiên việc chồng hơn vợ 10 tuổi là bình thường. Nhưng mình muốn đào sâu hơn cái sự "bình thường" này. Mình muốn biết tâm lý của các bạn nữ về việc này như thế nào?

- Liệu đó có phải là khoảng cách tuổi lý tưởng mà các bạn nữ muốn hướng đến không hay chỉ là 1 lựa chọn miễn cưỡng khi không còn sự lựa chọn nào khác? (kiểu như là quá lứa lỡ thì hoặc vì vấn đề kinh tế chi phối chẳng hạn...)

- Chồng hơn 10 tuổi có bị xem là chồng già không?

- Có phải thời còn teen (15-16 tuổi) thì các bạn nữ thích người hơn 2-4 tuổi, nhưng khi lớn hơn thì các bạn muốn yêu và cưới người hơn 10 tuổi đúng không?

---------------

Giới thiệu qua về hoàn cảnh của mình và lý do tại sao mình lại hỏi như vậy:

Mình nam giới, 26 tuổi, cũng được nhiều bé kém 10 tuổi chủ động thích vì mình đẹp trai, trẻ hơn tuổi và cũng có sự nghiệp tốt (trên diễn đàn này mình ẩn danh nên chia sẻ hơi thật tí). Điều đó khiến mình khá tự tin khi tiếp cận với những người thua 10 tuổi. Nhưng có những bé thua mình 10 tuổi (tức là các bé ấy bây giờ vẫn còn teen), khi mình tiếp cận thì các bé lại tránh xa, vì đối với các bé ấy thì 10 tuổi là 1 khoảng cách lớn. Cũng có những bé lúc đầu tưởng mình chỉ hơn 2-4 tuổi nên chủ động tiếp cận, sau biết mình hơn 10 tuổi thì các bé giật mình bỏ chạy :D :D :D .

Điều này khiến mình phân vân không biết nên chọn vợ kém 2-4 tuổi theo đúng chuẩn truyền thống hay chọn vợ kém 10 tuổi? Dĩ nhiễn là mình cũng mong có vợ trẻ hơn tuổi rồi, nhưng mà cũng không muốn chuyện hôn nhân nó quá khác đời và lệch chuẩn của xã hội, cũng không muốn vợ mình phải chịu thiệt khi mang tiếng lấy chồng già. Mình mới 26, cũng chưa quá lứa lỡ thì gì cả, nếu muốn thì vẫn có thế yêu và cưới người kém 2-4 tuổi. Nhưng thực sự mình rất mong có vợ kém 10 tuổi, để mình có thêm thời gian tự do, và phát triển sự nghiệp trước khi kết hôn.... nhưng mà khoảng cách 10 tuổi cũng có vẻ có nhiều bất cập.

Giả sử bây giờ mình đặt mục tiêu lấy vợ kém 10 tuổi, thì 5-10 năm nữa mới chốt chuyện hôn nhân, khi đó cũng hơi già rồi, muốn quay đầu cũng không được, vì khi đó những người kém mình 2-4 tuổi đã lấy chồng hết rồi.

Mong các bạn tư vấn. Mình xin cảm ơn