Hà Nội hôm nay mưa và rét quá!

Em quyết định chia sẻ câu chuyện của mình mong nhận được sự góp ý, chia sẻ của các mẹ.

Mọi thứ với em ở thời điểm này thực sự rất hoang mang, vô định, bế tắc.

Chuyện của em khá dài, vì từ lúc xảy ra cho đến bây giờ cũng đã gần 2 năm. Em sẽ post từng đoạn để các mẹ dễ theo dõi và cho em lời khuyên

Em sinh năm 90, chồng em sinh năm 87. Em quen chồng qua 2 cô em họ, chồng em học cùng lớp cấp 3 với 2 đứa em em.

Trước khi tiến tới hôn nhân, chúng em có 3 năm yêu nhau, bắt đầu khi em là sinh viên cuối năm 2. Trong 3 năm, tình cảm rất sâu đậm, vì anh hay qua nhà em chơi và chơi thân với 2 cô em họ em nên hiểu hết về gia đình em.

Em thì ngược lại, chỉ biết sơ sơ qua lời kể của anh. Lúc đó, với em, anh là một người rất hiền lành, tán tỉnh em một cách rất mộc mạc, chân thành. Giữa nhiều người đang theo đuổi, em chọn anh. Mặc dù khi đó chồng em mới ra trường, đi làm với mức lương thử việc 1 triệu, xe máy cà tàng, ngoại hình quần áo khá kém (chồng em sức học không tốt nên trượt năm đầu, sau đó tốt nghiệp 1 trường đại học dân lập và nhờ là đồng hương với chú Viện trưởng nên chú nhận luôn vào cơ quan)

Bọn em quyết định kết hôn khi em ra trường được 1 năm, lúc đó công việc của cả 2 đều đã ổn định. Lúc đó, em không quan tâm nhiều đến điều kiện bên gia đình chồng, chỉ nghĩ yêu là cưới.

Em xin nói sơ qua về hoàn cảnh 2 bên để các mẹ hiểu rõ sự phức tạp và những xung đột sau này.

Em gốc Hà Nội, con một, điều kiện kinh tế của gia đình ở mức trung bình chung.

Bố chồng em người Hà Tĩnh, mẹ chồng em người Nghệ An, chồng em là con thứ trong gia đình có 2 anh em, điều kiện kinh tế của gia đình chồng ở mức bình thường.

Bố chồng em mới lấy vợ 2 và ở rể bên nhà vợ cùng các con riêng của vợ 2. Khi bố mẹ chồng ly hôn, mẹ chồng em nhận nuôi anh trai chồng, bố chồng nhận nuôi chồng em.

Trong gia đình khi đó, anh trai chồng là người giỏi hơn và đã lớn, đã kiếm được tiền, nên mẹ chồng em nhận. 2 ông bà ly hôn nhưng vẫn ở chung nhà, bố chồng em làm bên đường sắt nên đi quanh năm suốt tháng.

Khi ly hôn, bố chồng gửi mẹ tiền sinh hoạt phí để mẹ chồng em nấu cơm cho chồng em ăn. Em biết câu chuyện mẹ chồng chửi chồng em rằng "nuôi con chó còn hơn nuôi mày", khi đó chồng em mới ra trường chưa xin được việc, và nếu bố chồng chưa kịp gửi tiền thì mẹ chồng không nấu cơm cho ăn.

Lúc đó, vì đồng cảm, em thấy thương chồng em rất nhiều. Sau này khi yêu nhau, mẹ em cũng biết hoàn cảnh nên cả em và mẹ em thường mời chồng em ở lại ăn cơm cùng với gia đình em, trong suốt 3 năm yêu nhau.

Anh trai chồng lấy vợ xong đi ở rể, chị dâu là con một gia đình có điều kiện.

Do biết bố em không thích người khu 4 nên khi quyết định cưới, em đã giấu bố về gốc gác gia đình chồng. Đến khi dặm ngõ mới biết, nhưng lúc đấy bố em không cấm cản gì nữa mà vui vẻ chuẩn bị lễ cưới cho em.

Sau này, bố em bảo, vì lúc đó thấy 2 đứa yêu nhau quá, bố không nỡ.