Chào mọi người,

Mong mọi người nghe những lời tâm sự của mình và cho mình giải pháp lúc này với, làm thế nào để có thể trị được tính cách gia trưởng của 1 ông chồng?

Ck mình đã từng có 1 đời vợ và ly hôn, có 1 cô con gái (nó ở với mẹ nó), vì ở gần nên cứ cuối tuần nó lại sang ở với gđ mình. Nhưng điều đó mình chấp nhận và vẫn yêu thương con nó (thật ra thì mình cố gắng thôi, chứ thật tâm bực bội lắm và buồn nhiều lắm). 

Gác qua chuyện đó thì ck mình có tính gia trưởng không thể chịu nỗi, luôn luôn là người đúng, mọi chuyện đều vui vẻ nhưng đụng đến vấn đề gì, dù nhỏ hay to thì ck mình luôn luôn nỗi cáu với mình và nói chuyện rất khó nghe, mình cưới tới nay được hơn 1 năm, nhưng 1 năm đó mình sống giống như là con ở trong nhà, lúc nào cũng phải phục tùng nghe lệnh, ko dám cãi 1 tiếng ( vì ko làm theo ý ck mình là ổng nỗi điên liền), hay sai vặt mình, tới nỗi nếu có 2 người ở cùng 1 chỗ, thì ổng sẽ sai mình đi rót nước hay lấy đồ ăn cho ổng, những lúc đó mình ấm ức lắm ( xong mình có tâm sự với ổng là ko nên sai vặt vk như rớ như khác thì ổng nói "thế lấy vk về để làm gì") trong quan niệm của ổng kiểu như lấy vk về để phục tùng ổng, mình năm nay 32t còn ck mình 41t.

Ngoài phần hay sai vặt mình như con ở, thì về việc nhà thì ổng vẫn phụ mình nấu cơm (vì mình nấu ăn ko ngon) nhưng bù lại việc nhà mình làm tất cả.

Ngay cả tài chính, nguồn thu nhập cũng là mình, vì ck mình thất nghiệp, ở nhà suốt.

Nhiều lúc mình nằm khóc suy nghĩ ko biết kiếp trước mình tạo nghiệp gì mà bây giờ lại phải chịu đựng như thế này,  vừa làm kiếm tiền nuôi ck vừa phải phục vụ tất cả mọi sai khiến của ck, ở trong nhà mình khồn có tiếng nói, ổng là ng quyết định tất cả, mình mà có lỡ lời góp ý như nào là bị đai nghiếng, nặng lời ngay.

Tới đây mọi người thắc mắc vì sao mình lại lấy 1 người như vậy đúng không? Vì mình là con gái chưa "trải sự đời", mình bị ck mình dụ dỗ, lúc chưa cưới ck mình rất hiền lành, chỉnh chu, còn nói dối mình là đang làm ở cty đó (chứ ko phải lông bông) rồi ảnh có đất ba mẹ cho và vay tiền nên xây được ngồi nhà (lúc đó mình nghĩ ck mình đi làm có tiền biết để dành làm nhà vậy là tốt rồi, cho dù có đời vk, nhưng ảnh biết lo làm ăn, hiền lành, lại yêu thương mình).

Nhưng đúng là đời không như mơ, khi cưới về mình mới biết ảnh thất nghiệp, ko có gì cả, mình phải làm để trả lãi vay xây nhà, còn phải giữ con riêng của ảnh vào cuối tuần, gặp ổng ngày càng gia trưởng, bảo thủ nhưng mình nói ở trên đó, giờ mình đang rất bế tắt, mình nghĩ tới 1 năm qua mình trả tiền xây nhà rồi đồ đạc trong nhà mình mua cả, rồi ba mẹ mình đang nghĩ mình có cuộc sống gđ em ấm hạnh phúc, mình ko thể nào mà ra đi tay trắng như này được, mà mình ko thể li dị vì chuyện ổng gia trưởng và siêng ăn nhác làm, vì thật tâm mình rất thương ck mình. 

Mọi người giúp mình với, làm sao để ck bỏ bớt tật gia trưởng, sai vặt, đai nghiếng vợ không? Còn làm sao để ổng chịu đi làm nữa.

Mình sắp chịu không nỗi nữa rồi