Em năm nay 30t chồng 31t dân SG, tụi em cưới nhau đã hơn 5 năm nhưng chưa có con nguyên nhân là do chồng em bị tinh trùng yếu nên khó có con. Vợ chồng em cũng đã dành nhiều thời gian lẫn tiền bạc để chạy chữa Đông Tây Y Thuốc Bắc Y học dân tộc… và đều chữa ở những nơi uy tín như BS Luân ĐHYD, BS Danh TD, Cao Chánh Đường… cũng đã IUI 6 lần nhưng vẫn chưa có con.

Em may mắn được sinh ra trong 1 gia đình trí thức + tương đối về vật chất nên có ĐK đi học ĐH theo đúng chuẩn mực nên bây giờ cũng may mắn có được 1 CV ổn định, có chút địa vị, thu nhập mỗi tháng cũng được hơn 20tr. Bản thân em tự nhận xét em là 1 người vợ kiểu mẫu của VN: hết long vì gia đình nhưng lại có những khuyết điểm như các bà vợ bình thường khác là nói chiều, hay càu nhàu, quan tâm chồng quá mức…

Chồng em sinh ra trong 1 gia đình nghèo, bị bố bỏ rơi từ khi còn nhỏ nên có 1 tuổi thơ rất cực khổ và lớn lên cũng ko có ĐK đi học ĐH, mãi đến khi quen em em mới động viên anh ấy đi học nên cuối cùng cũng lấy được bằng ĐH tại chức cách đây 2 năm. Nhìn chung chồng em là 1 người đoàng hoàng, hiền lành, tính tình thật thà, siêng năng trong CV, cũng biết thương yêu chăm sóc đỡ đần chút ít việc nhà cho vợ… nhưng lại có tính an phận nên dù là người siêng năng nhưng đến nay đi làm thu nhập cũng chỉ được khoảng 5-6tr mỗi tháng. Nhìn chung thì em hoàn toàn hài long về chồng mình, ngoài 2 việc: thu nhập chồng em hợi thấp (ko phải em ham tiền mà em chỉ sợ thu nhập của em và chồng em chênh lệch quá dẫn đến việc chồng em mặc cảm này nọ, em sẵn sang chấp nhận thu nhập của em thấp hơn 1 nửa để bù vào thu nhập của chồng em để cho chồng em có được sự tự tin với vợ. Mong các mẹ hiểu ý này của em) và cách đây hơn 3 tháng em phát hiện chồng em ngoại tình…

Cách đây hơn 3 tháng em phát hiện chồng em ngoại tình bằng yahoo chat, ngoại tình có ăn ngủ với nhau nhé. Do cách đây 5 tháng em vô tình phát hiện tin chat offline và tin nhắn ĐT khá nhạy cảm + thái độ đáng nghi của chồng em khi em gặng hỏi nên em nghi ngờ và nhờ 1 anh bạn IT hack vào yahoo của chồng thì phát hiện 1 sự thật phũ phàng: chồng em ngoại tình với 1 cô bé nhỏ hơn em 2 tuổi, cô bé này cách đây 7-8 năm đi làm tại SG có quen biết sơ sơ với chồng thong qua 1 người bạn, sau đó bẵng đi 1 thời gian ko lien lạc với nhau. Cô bé này hiện đang làm việc ở dưới quê, thỉnh thoảng có lên SG công tác và đi lại với chồng em khoảng thời gian từ tháng 02/2011 – 06/2011 (khi em phát hiện ra vào tháng 09/2011 vừa rồi thì chồng em cũng đã chấm dứt với cô ấy được 2 tháng). Khỏi phải nói các mẹ cũng hiểu em đau lòng đến dường nào, em cũng âm thầm điều tra thì thấy là mối quan hệ của họ cũng chưa sâu đậm lắm và chồng em cũng kể thật với em về mqh này (căn cứ vào nhưng gì em điều tra và thong tin em đọc được trên yahoo chat). Theo như em điều tra + chồng em thừa nhận thì em thấy cô bé này thua em mọi mặt.

Thực sự là em đã tha thứ cho chồng vì còn yêu anh ấy + cuộc đời ai cũng có sai lầm + anh ấy cũng ăn năn hối lỗi bằng nhiều lời nói và hành động cụ thể nhưng vấn đề là em không thể quên được chuyện này, em mất niềm tin vào cuộc hôn nhân bền vững của tụi em và lo cho sự cô đơn trong tương lai của mình vì em không có con. Cũng nói them là em rất thương cảm cho chồng vì anh ấy khó có con và em cũng đã nguyện với lòng là dù tụi em ko có con được thì em vẫn mãi mãi ở bên anh ấy vì em biết đây là sự kém may mắn chứ ko phải lỗi của anh ấy. Em rất sợ là nếu em ko có duyên có con được với chồng mà sau này chồng em lại ngoại tình và lại có duyên có con với người khác thì có phải lúc đó em mất tất cả: ko có con, ko chồng, tuổi xuân đi qua…

Em viết lên chuyện của gia đình em mục đích là để tâm sự với các mẹ (vì em giữ kín chuyện chồng em ngoại tình ko cho gia đình hay bạn bè đồng nghiệp biết vì sợ chồng em mất mặt và xấu chàng thì hổ ai? Em chỉ chịu đựng đau khổ 1 mình) + mong các mẹ cho em các lời khuyên về các vấn đề sau:

1. Em nên thay đổi mình như thế nào đế chồng em thấy là có người như em là hạnh phúc của anh ấy

2. Chồng em còn yêu em ko?

3. Liệu em có nên đặt niềm tin tương lai cuộc sống với người chồng hiện tại

Em cũng rất mong các Bố vào đây tư vấn cho em nhé

Cám ơn tất cả mọi người