Sắp tết rồi, có mẹ nào năm nay là dâu mới mà lại mang bầu sắp sinh như em không? Em cũng lo lắng không biết năm nay lo tết hai bên nội ngoại như thế nào nữa, hai vợ chồng lương cũng tàm tạm lại chuẩn bị có con nên cũng nhiều khó khăn lắm. Chồng em đi làm miết mới về, hàng tháng ngoài lương ra còn có thu nhập ngoài chồng cũng đưa cho em giữ, anh giữ lại 1 ít để dùng. Em đang tính bàn với chồng mua ít quà và gửi chút tiền ba mẹ chồng sắm tết. Vậy mà chồng em lại tự đưa tiền cho mẹ chồng lúc nào em không biết, chẳng thèm bàn với em. Em vô tình biết được thấy buồn và không thoải mái chút nào. Em hỏi chồng thì anh nói tại tính em keo kiệt, chẳng biết suy nghĩ, anh biếu mẹ mấy triệu sắm tết thôi có gì mà ghê gớm, mấy năm trước anh cũng lo tết cho cả nhà. Em tâm sự với chồng là chồng làm thế em buồm lắm, rồi coi em như người ngoài, em cũng tính gửi ba mẹ tiền chứ có phải không đâu. Em muốn chồng việc gì cũng bàn với em. Vậy mà chồng em không hiểu, còn nói sau này tùy vào việc gì mới nói. Chuyện tiền bạc vợ chồng cũng có lần nói nhau rồi, 2 em gái anh ai cũng có gia đình, công việc có thu nhập cao vậy mà hở tí ra là anh cho tiền, không thì thứ này thứ kia. Mẹ chồng thì lâu lâu lại than chồng em không biết đi làm được bao nhiêu mà chẳng thấy cho em út, cháu chắt được đồng nào. Nghe mà nản trong khi hai vợ chồng mới lấy nhau, trong tay có chút vốn chẳng đủ mua miếng đất nhỏ mà làm nhà chứ có dư dả gì, lại sắp có con nhỏ nữa. Nghĩ mà buồn, chồng mình đi làm vất vả, mình thì quanh năm vắng chồng, làm nhiều mà mình có được hưởng đâu. Nản quá các mẹ ơi. Tết nhất mà vợ chồng lại lục đục chuyện tiền bạc nữa