Chào cả nhà!

Đã rất suy nghĩ mà k biết giải quyết thế nào nên em mới viết ra đây mong mọi người góp ý ạ! Chuyện em dài lắm nhưng em xin chỉ nói phần gần đây thôi ạ. Em đi làm, lương tháng sau khi trừ mọi thứ còn được 3 triệu. Anh cũng đi làm và lương tháng hơn chục hai chục triệu (từ khoảng nửa năm nay, trước kia thì lương tầm 5-8tr ạ). Bọn em cũng rất hay tranh cãi vấn đề tiền bạc, em thì bảo 2 bên cùng đóng góp 1 khoảng nhất định cụ thể em góp 2 triệu, chồng góp 3 triệu chi tiêu hàng tháng, và chồng đưa em một số tiền nhất định để gửi tiết kiệm hàng tháng lo cho con và cho những khoảng khác như mua nhà chẳng hạn (gia đình em đang ở nhà thuê và có 1 con đang 3.5 tuổi và 1 đứa trong bụng hơn 7 tháng). Trước đây anh bảo tiền lương có bao nhiêu đâu mà đưa tiết kiệm (lúc lương tầm 8tr), em cũng phân tích cho chồng nghe nhiều lần, giận dỗi hay mềm mỏng đều có cả. Rồi em cho anh tự do chi tiêu ngoài 3tr đóng góp hàng tháng, kết quả hơn nửa năm trời anh k để dành ra được 1 đồng nào. Hàng tháng chi tiêu những gì em ghi chi tiết ra và dán lên tường cho anh đọc, được khoảng 4 tháng thì có người khuyên vợ chồng k nên làm vậy nên em thôi.

Giờ anh chuyển chổ làm mới (từ đầu năm), thu nhập hơn 20tr (trong lúc cao hứng anh nói ra rồi lại bảo đáng lẽ k cho em biết lương thật của anh mới phải). Em bị stress vấn đề này kinh khủng, em đã viết cho anh 1 lá thư dài ngoằng nói lên những cảm xúc của mình cho anh biết khi anh k tin tưởng em như vậy (gộp luôn cả những vấn đề từ trước chứ k riêng gì hành động này). Xin nói thêm em là phụ nữ biết chi tiêu, k quá tiết kiệm nhưng cũng k hề lãng phí, bên nhà ngoại tự thân vận động tốt mà còn giúp đỡ cho em nên k có lý gì chồng nghĩ em mang tiền về cho nhà em.

Gần đây anh có đưa em một số tiền để tiết kiệm, em vui vì anh có lẽ đã hiểu được em, em mang đi gửi và mang sổ tiết kiệm về nhà bảo anh giữ đi (sổ tiết kiệm mang tên em vì em là người đi gửi) nhưng anh nói ai giữ cũng vậy. Được vài ngày, tháng này anh nói là em rút hết tiền đi gừi ra, anh lãnh lương đợt này sẽ gửi tiết kiệm một ít và muốn cộng chung với tiền đưa em lần trước để gửi mang tên anh! Anh nói vậy mới có ham tiết kiệm. Em bất ngờ và phản ứng lại là nói k, anh gửi hay em gửi cũng vậy thôi, tiền mới gửi vài ngày lấy ra thì uổng lắm, nếu anh k tin thì anh giữ sổ đi. Lúc đó anh cố thuyết phục em là như trên, em nói anh đã nửa năm trước cho anh giữ mà anh có giữ được đồng nào đâu, giờ sắp có đứa thứ 2 rồi em muốn tin chắc là mình có khoảng tiết kiệm cho con phòng khi có việc xảy ra. Cuối cùng anh nói thôi để anh đứng tên sổ tiết kiệm và mang nó cho em giữ. Em nói ít nhất cũng phải đến 1 tháng (kì hạn gửi tiền là 1 tháng) rồi tính. Mấy ngày vừa qua anh có mang tiền đi gửi tiết kiệm nhưng em hỏi sổ đâu thì anh nói "em giữ làm gì, k giải quyết được vấn đề gì". Em buồn kinh khủng các anh chị ạ, em đi làm vẫn góp tiền đều đặn để chi tiêu, ngoài 3 tr ra anh k góp gì nữa, tiền đi đâu em cũng k biết, em lo nhất là tiền anh giữ thì sinh ra lắm tật gái gú (anh đã có tiền sử tật này rồi ạ). Mà em giờ thì 1 nách 2 con, góp tiền hàng tháng còn dư 1tr xăng xe, ăn sáng, tiền đám cưới sinh nhật rồi...k dư 1 đồng, vậy mà anh có khi nói em chắc cũng để dành được ít (vì em tiết kiệm ạ, chẳng mấy khi quần áo, mỹ phẩm càng k). Em chán lắm ạ, hiện tại tiền em vẫn chưa rút ra, em nghĩ tới tháng thì rút hết ra trả quách anh cho xong, nhưng nghĩ đến lại thấy buồn , thấy tủi thân và lo lắng cho tương lai của mình, của con lắm anh chị ạ.

Anh chị góp ý cho em biết phải làm sao nhé. Em thai gần 8 tháng rồi mà chẳng thấy an tâm gì cả, có lần em nói với con mẹ buồn lắm rồi ngồi khóc. Mà vấn đề này em cũng đã viết thư nói rất rõ với anh rồi mà bây giờ bản cũ soạn lại, em cũng k buồn nói nữa, tính em nói gì chỉ nói 1 lần. Anh chị giúp em với nhé. Thank!