Các chị thân mến,

Em năm nay ba chục có lẻ mà có chuyện này nghĩ mãi không thông. Các chị đi ngang qua đọc chuyện của em rồi tư vấn em vài dòng với ạ. Em cám ơn các chị trước.

Chuyện là thế này, cách đây năm năm em lấy chồng. Chồng em lúc đó cưới em là một quyết định vội vàng bởi vì anh ấy mới chia tay bạn gái cũ khoảng nửa năm trước khi cưới em. Em có biết chuyện đó, nhưng em vì yêu chồng em nên thực sự em đã bỏ qua hết tất cả chỉ để được lấy anh ấy.

Cuộc sống sau cưới khá là nhạt nhẽo, vì anh ấy có yêu em đâu. Em biết nhưng vẫn nuôi hy vọng, biết đâu anh ấy nhìn thấy tình cảm của mình (đây là cái dại mà mãi đến sau này em mới nhận ra). Đọc đến đây thì chắc có chị đã có thể đoán tiếp được diễn biến câu chuyện. Nó đúng như các chị nghĩ đấy. Trong khi em bối rối tìm cách đến được trái tim chồng thì anh ấy lại có liên lạc với người bạn gái cũ. Lúc đó em rối trí, không thể tập trung được vào việc gì.... Em cũng có ghen tuông, nói chuyện với chị kia đủ cả. Nhưng cuối cùng, anh ấy, với vẻ quyết đoán và lạnh lùng nhất, đã thừa nhận với em về mối quan hệ của anh và đề nghị em ly hôn.

Cho đến bây giờ, khi viết ra những dòng này, em vẫn hình dung được nỗi đau lúc đó. Nó cứ như nuốt phải một miếng ớt bột, cay xé ở cuống họng mà không cách gì làm cho hết được.... Em níu giữ người-đàn-ông-chưa-bao-giờ-là-của-em bằng đủ mọi chiêu trò. Giả vờ ốm có, trì hoãn những lần tòa gọi có, thậm chí lả lơi với chồng để mang bầu cũng có. Thật đáng xấu hổ!

Đến những ngày cuối cùng, tức là khoảng 9 tháng sau kết hôn thì em quyết định buông tay. Vì em thương anh ấy, em muốn anh ấy hạnh phúc cho dù người mang đến hạnh phúc cho anh ấy là người khác, không phải em. Không biết các chị nghĩ gì, nhưng khi đã quyết định buông tay, em không hề còn thù ghét gì chị bạn gái kia cũng như oán hận gì anh cả. Ấy thế mà một sự kiện đã xảy ra, phần nào thay đổi cuộc đời của anh ấy, em, và chị kia. Những thay đổi đó tác động rất lớn đến em, mãi cho đến sau này em mới nhận ra.