Chào cả nhà. Mình đang rối bời, không biết giải quyết vụ này sao nữa.

Chồng hơn mình 1 tuổi, nhưng rất trẻ trung so với mình. Mình là người phụ nữ theo người ngoài đánh giá là ưa nhìn, xinh, tính tình vui vẻ, và có công việc khá tốt. Hai vợ chồng cưới nhau đã được 6 năm và có hai đứa con, một 5 tuổi, một 8 tháng. Ông chồng mình thì tính tình rất vô tư, không suy nghĩ sâu sắc. Mình nói gì cũng gật. Nếu không có ngày chồng mình ra làm ăn riêng, có nhiều tiền hơn thì chắc không xảy ra chuyện này nhanh đến thế (vì mình cũng đã chuẩn bị tư tưởng là trước sau gì c cũng đi bay nhảy bên ngoài, không ai biết trước được chuyện gì). C đi ô tô con, cao ráo, ăn mặc chỉnh chu, tính tình trẻ trung nên ra ngoài nhiều em chưa nghĩ là anh đã có vợ và 2 con, hoặc em nào nghi có vợ rồi thì cũng không nghĩ đã có 2 đứa con.

Mình phát hiện ra nhiều điểm nghi vấn, c hay đi sớm về khuya, có hôm đi công tác ở tỉnh xa. Cuối cùng mình cũng biết c đang cặp với 1 em chưa chồng, trẻ trung. Mình hỏi c nhưng c không nhận, chỉ đến lúc mình nói chuyện với em ý và gọi điện thoại cho em ý thì chồng mới nhận và nói là đã chấm dứt rồi (chấm dứt sau ngày mình biết và bắt c chấm dứt mối quan hệ). Điều tồi tệ là khi mình đổ hết lỗi cho em ý thì mới biết được rằng c lừa em ý, nói là c đã nói với em ý là c chưa có vợ con gì hết. C suốt ngày ở bên cạnh em ý, còn đi chơi với cả bạn bè em ý nữa. Sau khi biết chuyện, mình buồn chán và thất vọng về c. Mình đã sinh con, chăm sóc con và tạo điều kiện cho c đi làm ăn mà không đòi hỏi gì, trong khi đó c đi cặp bồ và lừa dối con gái nhà người ta. Mình bỏ về ngoại. Cô kia biết chuyện cũng chấm dứt với c. Không biết c có chán đời vì mất cô bồ trẻ trung không mà sau đấy c bỏ nhà đi mấy hôm. Mình cũng lo lắng không biết c đi đâu, hay là đi với cô ý, nhưng không phải.

Sự thật phũ phàng cuối cùng cũng được phơi bày. C bỏ nhà đi với 1 cô thứ 2. Cô này đã biết c có gia đình và có con rồi. Mình kiểm tra thì biết được c cặp một lúc với 2 cô, quan hệ với cả 2 người trong cùng một giai đoạn. Trước đấy thì mình không biết còn cô nào nữa không vì không có chứng cớ. Nhưng mình cũng biết qua cô thứ nhất là c cũng đã có quan hệ với 1 cô nữa, cô này mới đi lấy chồng. Cô thứ 2 này cũng chưa có chồng. Mình chán nên chẳng làm căng lên với cô ý nữa. Vì có giải quyết xong cô ý chắc cũng còn cô thứ n.

Mình hoàn toàn thất vọng về c và thực sự rất muốn li dị. Nhưng con mình nhỏ quá. Mình đã nói chuyện với c nhiều kiểu, lúc đầu giận dỗi, bực tức, sau lại nghĩ vì con nên phải làm lành. Bởi vì sống chung 1 nhà không thể không nói chuyện hay coi nhau như người dưng. Mình sống cùng BMC, rất muốn ra ở riêng nhưng ông bà không chịu, và c cũng không chịu nên mình không còn lựa chọn nào khác. Nói chuyện với c thì c không chịu nói gì, cứ im lặng, không có thái độ ăn năn, hỏi anh có định chấm dứt để quay về với vợ con không, cũng không nói gì.

Mình phải làm sao bây giờ? Mình nói tha thứ nhưng thực sự khó quá, trong long mình vẫn đau buồn, tức giận và cả ghê tởm người đàn ông này. Mà li dị hoặc li thân lúc này rất khó cho mình và ảnh hưởng nhiều đến con cái. Mình định li thân thì mọi người khuyên là không nên, vì như thế c lại có cơ hội đi cặp bồ. Mặt khác BMC không muốn nên mình làm găng lên thì sẽ làm rạn nứt mối quan hệ vì trước đấy mình đã có chuyện bất đồng với mc. Một điều nữa là có lẽ mình vẫn yêu c, mình vẫn ghen lắm.

Mình buồn quá. Có lối thoát nào cho mình không? Mong mọi người cho mình ý kiến.